Các trường hợp KHÔNG CẦN chứng thực bản sao vẫn có giá trị

Chủ đề   RSS   
  • #543952 21/04/2020

    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1795)
    Số điểm: 82119
    Cảm ơn: 836
    Được cảm ơn 1748 lần


    Các trường hợp KHÔNG CẦN chứng thực bản sao vẫn có giá trị

    Trong thực tế sẽ xuất hiện các trường hợp khi thực hiện giao dịch người này yêu cầu cung cấp bản sao có chứng thực nhưng có người chỉ cần bản sao và có bản chính để đối chiếu, vậy thực hư vấn đề này là như thế nào?

    Hướng dẫn tại Điều 6 Nghị định 23/2015/NĐ-CP về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch thì trường hợp pháp luật quy định nộp bản sao thì cơ quan, tổ chức có trách nhiệm tiếp nhận bản sao, không được yêu cầu bản sao có chứng thực nhưng có quyền yêu cầu xuất trình bản chính để đối chiếu. Người đối chiếu có trách nhiệm xác nhận tính chính xác của bản sao so với bản chính.

    Cơ quan, tổ chức tiếp nhận bản sao được cấp từ sổ gốc, bản sao có chứng thực thì không được yêu cầu xuất trình bản chính, trừ trường hợp có căn cứ về việc bản sao giả mạo, bất hợp pháp thì yêu cầu xuất trình bản chính để đối chiếu hoặc tiến hành xác minh, nếu thấy cần thiết.

     

     

     
    4855 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn shin_butchi vì bài viết hữu ích
    admin (22/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận