DanLuat 2015

Các trường hợp được thanh toán tiền phép năm còn dư

Chủ đề   RSS   
  • #443638 10/12/2016

    happy_smile
    Top 500
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2012
    Tổng số bài viết (207)
    Số điểm: 8281
    Cảm ơn: 93
    Được cảm ơn 201 lần


    Các trường hợp được thanh toán tiền phép năm còn dư

    Năm 2016 đang dần khép lại,  vấn đề được nhiều người quan tâm gần đây đó là: Những ngày phép năm chưa nghỉ có được trả bằng tiền vào cuối năm hay không?

    Xin trả lời là: Có, trong 02 trường hợp (Điều 114 Bộ luật lao động):

    Trường hợp 1:  NLĐ thôi việc hoặc bị mất việc mà chưa nghỉ hoặc nghỉ chưa hết số ngày nghỉ hằng năm.

    Trường hợp 2: NLĐ vì một lý do khác (ngoài mất việc, thôi việc) mà chưa nghỉ hoặc nghỉ chưa hết số ngày nghỉ hằng năm.

    Lý do khác” mà luật đề cập ở đây không có hướng dẫn rõ ràng. Tuy nhiên, trên thực tế hiện nay cũng như tinh thần mà điều luật hướng đến đó là chỉ áp dụng trả tiền trong trường hợp 1. Còn đối với người lao động tiếp tục làm việc thì với số ngày chưa nghỉ, thường các công ty sẽ cho cộng dồn sang năm sau hoặc chuyển hóa thành các lợi ích khác (như căn cứ để tính thưởng tết…) theo thỏa thuận với NLĐ.

    Tiền lương làm căn cứ trả cho những ngày phép chưa nghỉ được quy định như sau (Khoản 3 Điều 26 Nghị định  05/2015/NĐ-CP):

    NLĐ đã làm việc từ đủ 06 tháng trở lên

    NLĐ có thời gian làm việc dưới 06 tháng

    - Là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc, bị mất việc làm.

    - Là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người sử dụng lao động tính trả bằng tiền những ngày chưa nghỉ hằng năm (Trường hợp vì lý do khác)

    - Là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của toàn bộ thời gian làm việc.

     

    Cập nhật bởi happy_smile ngày 10/12/2016 03:28:04 CH
     
    1684 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn happy_smile vì bài viết hữu ích
    trang_u (15/12/2016) ntdieu (11/12/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #443914   15/12/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1534 lần


    Mình hy vọng rằng khi Bộ luật lao động 2017 được thông qua thì vấn đề tiền ngày phép năm được quy định cụ thể, rõ ràng hơn, bởi vì không có quy định cụ thể, nhưng nhiều nơi vẫn cứ hiểu theo kiểu khi nào chấm dứt hợp đồng lao động mới đựơc trả tiền này, còn nếu tiếp tục làm việc thì không. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-