DanLuat 2015

Các trường hợp đặc biệt không bị hạn chế thời hiệu yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu

Chủ đề   RSS   
  • #484353 03/02/2018

    phamquan2017
    Top 200
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (260)
    Số điểm: 2195
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 37 lần


    Các trường hợp đặc biệt không bị hạn chế thời hiệu yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu

    Chắc chắc một điều là tất cả mọi người không ai dám đảm bảo rằng tất cả giao dịch dân sự đều tuân thủ đúng với quy định của pháp luật, không trái đạo đức của xã hội. Chính vì vậy khi chúng ta phát hiện một giao dịch dân sự  bị trái với quy định của pháp luật hoặc trái đạo đức của xã hội, làm ảnh hưởng quyền và lợi ích hợp pháp của một bên hoặc các bên trong giao dịch này thì có thể yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự này vô hiệu.

    Như vậy, thời hiệu yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu là bao lâu? Hay không bị hạn chế về thời hiệu?

    Theo quy định tại Điều 132 của Bộ luật Dân sự 2015 quy định về thời hiệu yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu như sau:

    - Thời hiệu yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu là 2 năm đối với những quy định tại các Điều 125, 126, 127, 128 và 129 kể từ ngày:

    a) Người đại diện của người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi, người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự biết hoặc phải biết người được đại diện tự mình xác lập, thực hiện giao dịch;

    b) Người bị nhầm lẫn, bị lừa dối biết hoặc phải biết giao dịch được xác lập do bị nhầm lẫn, do bị lừa dối;

    c) Người có hành vi đe dọa, cưỡng ép chấm dứt hành vi đe dọa, cưỡng ép;

    d) Người không nhận thức và làm chủ được hành vi của mình xác lập giao dịch;

    đ) Giao dịch dân sự được xác lập trong trường hợp giao dịch dân sự không tuân thủ quy định về hình thức.

    Hết thời hiệu quy định trên mà không có yêu cầu tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu thì giao dịch dân sự có hiệu lực theo quy định pháp luật.

    - Các trường hợp đặt biệt không bị hạn chế thời hiệu yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu đối với giao dịch dân sự quy định tại Điều 123 về “Giao dịch dân sự vô hiệu do vi phạm điều cấm của luật, trái đạo đức xã hội”Điều 124 về “Giao dịch dân sự vô hiệu do giả tạo” thì thời hiệu yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu không bị hạn chế.

    Theo đó, đối với các trường hợp đặc biệt này thì pháp luật không hạn chế về thời hiệu yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu.

    >>> Thời hiệu yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu là 2 năm đối với những quy định tại các Điều 125, 126, 127, 128 và 129.

    >>> Thời hiệu yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu không bị hạn chế đối với những quy định tại các Điều 123 và Điều 124.

     
    760 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamquan2017 vì bài viết hữu ích
    quytan2311 (05/02/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #484397   05/02/2018

    quytan2311
    quytan2311
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2016
    Tổng số bài viết (415)
    Số điểm: 4057
    Cảm ơn: 125
    Được cảm ơn 145 lần


    Vân đề thời hiệu là vấn đề khá hay vì nó là dấu móc quan trong cho nhiều vấn đề phát sinh, nếu như không có những thời gian cụ thể thì không giới hạn hay loại trù được trường hợp nào. Giao dịch dân sự vô hiệu hiện nay khá nhiều và việc cụ thể mốc thời gian là để người có yêu cầu có thể đảm bảo được quyền lợi của mình dưới sự tác động của các lợi ích đó.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quytan2311 vì bài viết hữu ích
    phamquan2017 (06/02/2018)

0 Thành viên đang online
-