DanLuat 2015

Các quy định và cách tính Trợ Cấp Thôi Việc.

Chủ đề   RSS   
  • #324023 20/05/2014

    Các quy định và cách tính Trợ Cấp Thôi Việc.

    Chào các anh chị.

    Theo mình được biết thì văn bản luật mới nhất còn hiệu lực về việc tính Trợ Cấp Thôi Việc là Điều 48 Bộ Luật Lao Động 2012. Nhưng mình vẫn chưa biết có thông tư nào hướng dẫn thực hiện Điều 48 này không?

    Trước đó có Thông tư số 17/2009/TT-BLDTBXH là quy định rõ cách tính nhưng đến nay nó đã hết hạn. Nếu anh chị nào biết quy đinh mới nhất để hướng dẫn cách tính Trợ Cấp Thôi Việc chia sẻ mình với nhé.

    Thân.

     
    2092 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #324051   20/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Bạn có thể tham khảo Thông tư 30/2013/TT-BLĐTBXH hướng dẫn Nghị định 44/2013/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật lao động về hợp đồng lao động.

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    poscovst (21/05/2014)
  • #324057   20/05/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn.

    Có lẽ do Điều 48 Bộ luật lao động 2012 đã quy định quá rõ rồi nên không cần thông tư hướng dẫn nữa. Vì thế nên thông tư 21/2003 và thông tư 17/2009 đều bị thông tư 30/2013 bãi bỏ mà không có mục nào nói về nội dung này.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    poscovst (21/05/2014)
  • #324229   21/05/2014

    Cảm ơn các bạn.

    Mình cũng hiểu nội dung Điều 48 đưa ra nhưng cách tính vẫn không chi tiết bằng Thông tư 17/2009. Chẳng hạn như: Khoản 1 Điều 48 nói là người lao động làm đủ 12 tháng trở lên thì Trợ Cấp Thôi là nửa tháng lương, nhưng không nói các tháng lẻ (chưa tròn 1 năm) thì không rõ. Các điều này trong Thông tư 17/2009 nêu rõ hơn.

    Hiện tại vẫn tính theo Thông tư 17/2009 là dễ nhất hihi.

    Cảm ơn lần nữa sự trợ giúp của các bạn nhé.

    Cập nhật bởi poscovst ngày 21/05/2014 08:53:28 SA Sai chính tả
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn poscovst vì bài viết hữu ích
    hvquyen1 (21/05/2014)

0 Thành viên đang online
-