DanLuat 2015

CÁC LOẠI THUẾ PHẢI NỘP VÀ THAY ĐỔI ĐỊA ĐIỂM TRONG HỘ KINH DOANH CÁ THỂ

Chủ đề   RSS   
  • #360776 04/12/2014

    Hao88

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CÁC LOẠI THUẾ PHẢI NỘP VÀ THAY ĐỔI ĐỊA ĐIỂM TRONG HỘ KINH DOANH CÁ THỂ

    Xin chào chuyên mục!

    Hiện gia đình tôi đang có sự thay đổi nhẹ trong vấn đề kinh doanh, và không hiểu rõ luật hiện hành quy định ra sao, mong chuyên mục giải đáp khúc mắc giúp gia đình tôi! 
    Vấn đề cụ thể là: 
    * Tháng 3/2014 tôi có mở 1 cửa hàng nhỏ (buôn bán phụ tùng otô) tại TP.Việt Trì - T.Phú Thọ, với số vốn là 50 triệu. tôi có làm các thủ tục như: kê khai MST, Giấy đăng ký kinh doanh của hộ kinh doanh cá thể.
    * Tháng 8/2014 tôi có ra phường nộp thuế (cán bộ kê cho tôi gồm các thuế pải nộp là: thuế môn bài, thuế TNCN, thuế GTGT). và tôi phải nộp thuế môn bài là hết năm 2014, thuế TNCN+thuế GTGT tôi nộp từ tháng 3 đến tháng 8/2014. Tổng cộng hết 1.200.000đ (cán bộ không nói rõ cách tính từng loại thuế, chỉ nói tổng cộng và cũng không đưa hóa đơn)
    Xin hỏi chuyên mục:
    - Với hộ kinh doanh cá thể như ngành nghề của tôi trên địa bàn Việt Trì - PT (tỉnh lẻ) thì phải nộp những loại thuế như vậy có đúng không? Số thuế là 1.200.000đ cán bộ thu có đúng không?
    - Nếu không đúng thì thực tế tôi phải nộp bao nhiêu? Và nếu đúng xin chuyên mục giải đáp giúp tôi cách tính các loại thuế như trên? Cách tính Dựa vào điều luật nào?
    * Tháng 9/2014 tôi có chuyển địa điểm kinh doanh sang chỗ mới (thuộc phường khác) nhưng vẫn nằm trên địa bàn TP.Việt Trì. Trong khoảng thời gian đó đến nay tôi chưa có điều kiện để thông báo với cán bộ nơi quản lý
    Xin hỏi:
    - Khi tôi thay đổi địa điểm kinh doanh như vậy thì có cần thông báo gì không? Nếu có thì thủ tục phải làm ở đây là gì? Giấyphép đăng ký kinh doanh và Giấy tờ kê khai thuế lúc trước có thay đổi gì về nơi quan lý không? 
    - Nếu tôi thay đổi nơi kinh doanh mà không thông báo thì tôi có vi phạm gì không? Và mức xử phạt với trường hợp này là bao nhiêu? Dựa trên điều Luật nào?
    - Trong trường hợp tôi thay đổi địa điểm kinh doanh ra tỉnh khác (như Hà Nội, Vĩnh Phúc) và số vốn thì các thủ tục tôi phải làm ở đây là gì?
    Mong chuyên mục sớm giải đáp thắc mắc của tôi!
    Trân trọng cám ơn! 
     
    5678 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #363293   17/12/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    1. Nếu thay đổi địa điểm kinh doanh qua quận, huyện khác thì bạn phải làm thủ tục thông báo với cơ quan thuế quản lý tại 2 nơi, và sửa đổi lại nội dung giấy đăng ký kinh doanh.

    Điều 55. Đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh

    1. Khi thay đổi nội dung kinh doanh đã đăng ký, hộ kinh doanh thông báo nội dung thay đổi với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký.

    2. Trường hợp tạm ngừng kinh doanh từ ba mươi ngày trở lên, hộ kinh doanh thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế trực tiếp quản lý. Thời gian tạm ngừng kinh doanh không được quá một năm.

    3. Khi chấm dứt hoạt động kinh doanh, hộ kinh doanh phải nộp lại bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký, đồng thời thanh toán đầy đủ các khoản nợ, gồm cả nợ thuế và nghĩa vụ tài chính chưa thực hiện.

    2. Về thuế thì hộ kinh doanh phải nộp các loại thuế sau:

    1/ Về thuế Môn bài: (theo Thông tư 96/2002/TT-BTC hướng dẫn thực hiện Nghị định 75/2002/NĐ-CP ngày 30/08/2002 của Chính phủ)

     

       Bậc thuế

               Thu nhập 1 tháng

      Mức thuế cả năm

             1

    Trên 1.500.000

              1.000.000

             2

    Trên 1.000.000 đến 1.500.000

                 750.000

             3

    Trên   750.000  đến 1.000.000

                 500.000

             4

    Trên   500.000   đến   750.000

                 300.000

             5

    Trên   300.000   đến   500.000

                 100.000 

             6

    Bằng hoặc thấp hơn    300.000

                   50.000

    2/ Về thuế Giá trị gia tăng:

    Theo quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều 8 Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ, xác định số thuế giá trị gia tăng phải nộp tính theo phương pháp trực tiếp trên giá trị gia tăng bằng tỷ lệ % nhân với doanh thu; tỷ lệ % để tính thuế gia trị gia tăng trên doanh thu được quy định theo từng hoạt động như sau:

    -        Phân phối, cung cấp hàng hóa: 1%

    -        Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 5%;

         - Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hóa, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 3%;

    - Hoạt động kinh doanh khác: 2%

    Đối với hộ, cá nhân kinh doanh có mức doanh thu của hàng hóa, dịch vụ hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống thì thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT theo quy định tại Khoản 12, Điều 3 Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ.

     3/ Về thuế Thu nhập cá nhân:

    Theo quy định tại Điều 8 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính thì xác định thu nhập chịu thuế đối với cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán cụ thể như sau:

    Thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế

    =

    Doanh thu khoán trong kỳ tính thuế

    ×

    Tỷ lệ thu nhập chịu thuế ấn định

     

    Tỷ lệ thu nhập chịu thuế ấn định tính trên doanh thu áp dụng đối với cá nhân kinh doanh chưa thực hiện đúng pháp luật về kế toán, hoá đơn, chứng từ; cá nhân kinh doanh lưu động và cá nhân không kinh doanh như sau:

    -        Phân phối, cung cấp hàng hoá: 7%

    -        Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 30%

    -        Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hoá, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 15%

    -        Hoạt động kinh doanh khác: 12%

    Đối với cá nhân kinh doanh nhiều ngành nghề thì áp dụng theo tỷ lệ của hoạt động kinh doanh chính. Trường hợp cá nhân thực tế kinh doanh nhiều ngành nghề và không xác định được ngành nghề kinh doanh chính thì áp dụng theo tỷ lệ của “Hoạt động kinh doanh khác”.

     
    Báo quản trị |  
  • #364973   26/12/2014

    Chào bạn.

    Luật sư trả lời các câu hỏi của bạn như sau:

    1/ Về việc bạn muốn thay đổi nơi kinh doanh: loại hình hiện tại của bạn đang là hộ kinh doanh cá thể, thuộc sự quản lý và cấp phép của Ủy ban nhân dân cấp quận/huyện. Do đó khi thay đổi địa chỉ kinh doanh ra quận huyện hoặc tỉnh khác thì bạn thực hiện như sau:

    - Bước 1: thủ tục xin chấm dứt kinh doanh tại Việt Trì

    - Bước 2: thủ tục xin đăng ký kinh doanh tại địa phương mới, thủ tục tùy thuộc vào việc bạn định thành lập công ty hay/hộ kinh doanh cá thể

    2/ Thuế môn bài:

    Mức thu thuế theo Thông tư số 96/2002/TT-BTC hướng dẫn thực hiện Nghị định 75/2002/NĐ-CP, bạn xem mức vốn ghi ở đăng ký kinh doanh để đối chiếu xem phải nộp bao nhiêu nhé

    Thuế TNDN: nếu cơ quan thuế thu mà không có phiếu thu chi, đóng dấu ký tên thì là sai nhé.

    Trân trọng!

    ĐẬU QUỐC DŨNG - Luật sư - Mobile: 094 668 2382

    CÔNG TY LUẬT TNHH VIETTHINK

    Trụ sở làm việc: Tầng 1, Tòa nhà CT1, KĐT Mỹ Đình - Mễ Trì, Nam Từ Liêm, Hà Nội

    Email: dungdq@vietthink.com.vn

    Website: www.vietthink.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-