DanLuat 2015

các loại thuế khi mở cửa hàng kinh doanh cá thế nhỏ lẻ.

Chủ đề   RSS   
  • #420234 31/03/2016

    dthutd

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    các loại thuế khi mở cửa hàng kinh doanh cá thế nhỏ lẻ.

    Xin chào quý công ty, xin cảm ơn các bạn đã đọc bài viết của tôi và xin các bạn hãy tư vấn giúp tôi vấn đề sau:

    Tình hình là sắp tới tôi có dự định thuê 1 cửa hàng mặt phố ở Hải Dương giá 3 triệu/tháng để mở cửa hàng sửa chữa máy in phun màu và có bán kèm theo là các loại vật tư như cốc, đĩa,pha lê,đá...để in hình của khách lên đó luôn để kiếm thêm thu nhập vì chỉ sửa chữa không thì không đủ sống.

    Chi phí đầu tư ban đầu của tôi khoảng 15 - 20 triệu thôi.vì máy móc hầu như mình có đồ cũ hết rồi.

    Mình cứ ví dụ doanh thu của mình chỉ được khoảng 3 đến 4 triệu /tháng thôi (vì mới mở) chưa trừ tiền chi ra mua nguyên vật liệu.....    Cứ cho là mới đầu làm huề vốn đi.

    Các bạn cho mình hỏi là m kinh doanh 2 thứ như vậy thì khi đi làm 1 giấy ĐKKD có được không?

    và với chi phí và doanh thu như vậy thì các khoản thuế như thuế Môn Bài, thuế TNCN, thuế GTGT sẽ phải đóng như thế nào?có cao lắm không?

    Em nghe nói có loại thuế khoán gì đó đóng 1 lần/tháng thôi đỡ phải đau đầu. có loại đó không ạ?và nếu có thì đóng bao nhiêu ạ?

    Còn chưa kể các loại thuế phát sinh của các A/C phường xã nữa.hix

    Còn 1 vấn đề nữa e muốn hỏi là mặt hàng e kinh doanh như vậy toàn những thứ nhỏ lẻ,giá trị của mỗi vật tư cao nhất cũng chưa tới 200k ( 1 cái cốc sứ chỉ nhập mấy chục k thôi, đắt thì cái pha lê cũng nhập khoảng hơn trăm k), khi nhập hàng đều không có hóa đơn đầu vào.Vậy cho e hỏi là khi quản lý thị trường hỏi thăm thì e có bị phạt không?và mức phạt là bao nhiêu?

    Đang tính mở cửa hàng nho nhỏ để làm mà tham khảo trên mạng nhiều mà thấy đau đầu quá.Lần đầu bước vào kinh doanh không có kinh nghiệm mong các bạn biết hướng dẫn giùm để khi làm chịu thiệt hại ở mức thấp nhất cho phép,hi.

    Mới làm nên hỏi hơi nhiều mong các bạn thông cảm và giúp đỡ mình. Mình xin cảm ơn!

     
    1824 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #420270   31/03/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 293 lần


    Chào bạn,

    Trong trường hợp này bạn phải đăng ký hộ kinh doanh. Đăng ký ngành nghề nào thì khai ra thôi.

    Về trường hợp in ấn, đây là ngành nghề kinh doanh có điều kiện, bạn phải xin thêm giấy phép hoạt động ngành in ( điều 11, 12 nghị định 60/2014/NĐ-CP).

    Về các loại thuế : 

    Thuế môn bài : cao nhất 1 triệu/ năm, từ 1/1/2017 thì miễn thuế môn bài với hộ kinh doanh có doanh thu dưới 100 triệu

    Thuế khoán ( TNCN, GTGT ) thu theo quý : tổng 3% doanh thu khoán. Theo Khoản 9b Điều 21 Thông tư 156/2013/TT-BTC thì nộp thuế khoán theo quý. 

    Còn về cái hàng hóa không có hóa đơn, không rõ nguồn gốc, nếu bị kiểm tra thì sẽ bị xử phạt theo điều 21 Nghị định 185/2013/NĐ- CP và sẽ bị tịch thu hàng hóa.

    Kinh nghiệm của một số shop đã bị thị trường ghé thăm : Có đi có lại mới toại lòng nhau, ( mình biết thế thôi ) 

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
  • #420323   01/04/2016

    dthutd
    dthutd

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cho mình hỏi là mình chỉ sửa chữa thôi chú có in photocopy đâu mà phải xin giấy phép gì đó hả bạn?

    và ví dụ ( ví dụ thôi nhé) mình thấy nhiều cửa hàng không đăng ký GPKD nhưng người ta vẫn hoạt động mà ( tất nhiên là vẫn phải mất tiền). bây giờ m cũng không ĐKKD thì bị phạt nhiều không bạn?cảm ơn bạn

     
    Báo quản trị |  
  • #420328   01/04/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 293 lần


    dthutd viết:

    cho mình hỏi là mình chỉ sửa chữa thôi chú có in photocopy đâu mà phải xin giấy phép gì đó hả bạn?

    và ví dụ ( ví dụ thôi nhé) mình thấy nhiều cửa hàng không đăng ký GPKD nhưng người ta vẫn hoạt động mà ( tất nhiên là vẫn phải mất tiền). bây giờ m cũng không ĐKKD thì bị phạt nhiều không bạn?cảm ơn bạn

    Chào bạn.
     
    Ở trên bạn có nói in hình của khách lên các loại vật tư để kiếm thêm thu nhập ?
     
    Khuyên bạn nên đăng ký kinh doanh nhé. 
     
    Theo điều 6 nghị định 124/2015/NĐ-CP thì
     
    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh mà không có Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh theo quy định.
     
    5. Phạt tiền gấp hai lần mức tiền phạt đối với hành vi vi phạm quy định từ Khoản 1 đến Khoản 4 ( có khoản 2 trên)  Điều này trong trường hợp kinh doanh ngành, nghề thuộc danh mục ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện
     
    Mình thấy mức phạt cũng khá nặng đấy. 
     
    Trên đây là một vài trao đổi với bạn.
     
     

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
  • #420362   01/04/2016

    dthutd
    dthutd

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    mình cảm ơn bạn nhiều

    bạn cho mình hỏi là giấy phép hoạt động ngành in thì mình phải xin ở đâu hả bạn.?làm có nhanh không ?và gồm những giấy tờ gì ạ?

    Mình sẽ làm ĐKKD,thu nhập mình có dc mấy mà cứ phạt thế thì nghỉ cho khỏe thôi.

    mình chỉ phải đóng thuế môn bài ở bậc mấy vậy bạn?

    thuế khoán mình sẽ đóng bnhieu?có công thức tính gì không bạn?

    Rất mong đc bạn giúp đỡ.vấn đề này mình ko biết gì.

    cảm ơn bạn rất nhiều.

     
    Báo quản trị |  
  • #420370   01/04/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 293 lần


    Chào bạn.

    Hồ sơ hoạt động ngành in bạn nộp tại Sở Thông thông tin và truyền thông – Cục Xuất bản để xin giấy phép con gồm có : ( bạn có thể liên hệ với nơi nộp hồ sơ để tìm hiểu rõ hơn )

    - Sơ đồ mặt bằng

    - Danh mục thiết bị in, danh mục sản phẩm 

    - Lý lịch trích ngang của chủ cơ sở

    - Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh

    - Hợp đồng thuê nhà

    - Giấy xác nhận đủ điều kiện an ninh trật tự 

    Thời gian giải quyết khoảng tầm 15 ngày nếu hồ sơ không có vấn đề gì.

    Về thuế môn bài, thuế GTGT và thuế TNCN sẽ tính theo doanh thu khoán của bạn.

    Các bâc thuế môn bài chia làm 6 mức theo doanh thu ( bạn có thể tìm hiểu trên mạng )

    Về cách tính thì bạn có thể tham khảo tại một số web kế toán ( cái này mình không thạo lắm )

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-