Các khoản thuế khi nhận tiền phạt cọc

Chủ đề   RSS   
  • #522510 30/06/2019

    Các khoản thuế khi nhận tiền phạt cọc

    Cho mình hỏi rằng công ty mình là công ty TNHH, năm 2016 có giao kết hợp đồng với khách hàng và nhận tiền đặt cọc từ họ. Sau đó khách hàng huỷ hợp đồng ngang, bỏ tiền cọc vậy khoản cọc đó mình có phải chịu thuế không, theo khoản nào?

     
    1071 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kuri_yt_294112@yahoo.com.vn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522516   30/06/2019

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1237)
    Số điểm: 7879
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 167 lần


    Về vấn đề của bạn thì trong quá trình làm việc mình cũng đã gặp một vài lần trong quá trình tư vấn khách hàng, cũng đã rà soát nhiều văn bản quy phạm pháp luật khác nhau nhưng chưa tìm thấy cơ sở pháp lý nào điều chỉnh cụ thể. Tuy nhiên, bạn có thể tham khảo câu trả lời sau đây của Bộ tài chính về khoản thu đặt cọc: https://www.mof.gov.vn/webcenter/portal/btc/r/m/hoidap/thue/page180/hdtgtgt_chitiet?id=144216&_adf.ctrl-state=146tymg4n2_4&_afrLoop=71858333922716159#!%40%40%3F_afrLoop%3D71858333922716159%26id%3D144216%26_adf.ctrl-state%3D132xz1c17b_4

    Trong nội dung trả lời có đoạn: "Trường hợp Công ty A là bên từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì  khoản tiền Công ty A đã đặt cọc thuộc về Công ty của Độc giả theo hướng dẫn tại Điều 328 của Luật dân sự. Trường hợp trong hợp đồng hai bên quy định khoản tiền đặt cọc là khoản phạt khi đối tác vi phạm hợp đồng thì Công ty của Độc giả hạch toán vào thu nhập khác sau khi trừ đi các khoản chi phí của việc thu hồi mặt bằng."

    Ở trong trường hợp trên thì phía Bộ tài chính xác định rằng khoản tiền đặt cọc vẫn được đưa vào phần thu nhập khác khi hạch toán. Khi đó có cơ sở để đơn vị chịu thuế TNDN như thông thường đối với khoản thu này.

    Do không có căn cứ cụ thể nên nếu đơn vị gặp khó khăn trong xử lý thực tế, đơn vị có thể liên hệ trực tiếp cơ quan thuế quản lý trực tiếp của mình để được giải đáp chính xác nhất. Bạn có thể liên hệ qua số điện thoại hoặc gửi công văn đến cơ quan thuế để được phản hồi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MewBumm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)
  • #522552   01/07/2019

    Theo mình thì bản chất khoản đặt cọc bao hàm cả ý nghĩa phạt rồi. Bởi vì nếu các bên không thực hiện đúng các thỏa thuận như đã cam kết thì phải chịu mức phạt bằng với khoản tiền cọc( bên đặt cọc mất cọc, bên nhận đặt cọc hoàn trả tiền cọc và phần tiền tương đương với phần cọc). Do đó phần cọc này đương nhiên được hạch toán vào phần thu nhập khác theo hướng dẫn của Bộ Tài Chính

     
    Báo quản trị |