Các khoản giảm trừ và không tính thuế TNCN

Chủ đề   RSS   
  • #540171 29/02/2020

    Các khoản giảm trừ và không tính thuế TNCN

    Các bạn cho mình hỏi vấn đề về khoản giảm thuế TNCN tại Thông tư 111/2013/TT-BTC:
     
    Theo mình được biết tại Khoản 3 Điều 9 thì khoản tiền mà cá nhân đóng góp cho các quỹ từ thiện, nhân đạo, khuyến học từ nguồn thu nhập của mình sẽ được trừ vào thu nhập chịu thuế đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công của cá nhân trước khi tính thuế của người nộp thuế. Vậy ở cơ quan mình có các công văn ủng hộ đóng góp mỗi CBCNV 1 ngày lương ủng hộ 1 đồng chí bị tai nạn trong Công ty thì có được miễn giảm thuế không?
     
    Ngoài câu hỏi trên cho mình hỏi thêm 1 ý nữa là: Bên mình có những khoản như chi trả tiền họp (mỗi cuộc họp phát 100k/người) hay tiền biên soạn quy trình nghiệp vụ, tiền bồi dưỡng giáo viên (giáo viên là CBCNV có kinh nghiệm của công ty) dạy các lớp do công ty tổ chức, tiền chấm thi, coi thi và tiền phát cho CBCNV tham gia các lớp học thì mình chưa rõ có tính thuế TNCN với những khoản này không. Vì mình đang lăn tăn mục đ.6 điều 2:
     
    "đ.6) Đối với khoản chi trả hộ tiền đào tạo nâng cao trình độ, tay nghề cho người lao động phù hợp với công việc chuyên môn, nghiệp vụ của người lao động hoặc theo kế hoạch của đơn vị sử dụng lao động thì không tính vào thu nhập của người lao động."
     
    Cảm ơn mọi người!
     
    984 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #540172   29/02/2020

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (974)
    Số điểm: 6339
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 122 lần


    Về vấn đề của bạn mình có chia sẻ như sau:
     
    1/ Khoản tiền đóng góp cho NLĐ bị tai nạn:
     
    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì khoản đóng góp từ thiện, nhân đạo, khuyến học sẽ được đưa vào khoản giảm trừ khi tính thuế TNCN nếu nó thuộc vào những trường hợp sau:
     
    - Khoản chi đóng góp vào các tổ chức, cơ sở chăm sóc, nuôi dưỡng trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, người khuyết tật, người già không nơi nương tựa (các tổ chức, cơ sở chăm sóc, nuôi dưỡng này được thành lập và hoạt động theo đúng quy định của pháp luật);
     
    - Khoản chi đóng góp vào các quỹ từ thiện, quỹ nhân đạo, quỹ khuyến học được thành lập và hoạt động theo quy định.
     
    Việc đơn vị mình đóng góp cho NLĐ của đơn vị bị tai nạn không được xem là khoản đóng góp vào quỹ từ thiện hay nhân đạo theo quy định vì thực chất việc đóng góp trên là bất chợt, không có quỹ nào cụ thể ở đây cả, nên nó sẽ không được giảm trừ khi tính thuế TNCN bạn nhé.
     
    2/ Đối với khoản tiền "chi trả hộ tiền đào tạo nâng cao trình độ, tay nghề cho người lao động" theo quy định có nghĩa là:
     
    Nếu người lao động của đơn vị được học tập, nâng cao trình độ, tay nghề phù hợp với công việc chuyên môn, nghiệp vụ của NLĐ hoặc theo kế hoạch của đơn vị mà phát sinh tiền đào tạo. Khoản tiền này đơn vị chi trả hộ cho NLĐ với đơn vị đào tạo, thì sẽ không tính vào thu nhập của NLĐ để tính thuế TNCN.
     
    Mình có thể tham khảo thêm một số Công văn sau bạn nhé:
     
     
     
     
    Báo quản trị |