DanLuat 2015

CÁC KHOẢN CHI PHÍ KHÔNG CÓ HÓA ĐƠN

Chủ đề   RSS   
  • #207138 14/08/2012

    datnguyen164

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/08/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 535
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    CÁC KHOẢN CHI PHÍ KHÔNG CÓ HÓA ĐƠN

    Thưa luật sư!

    công ty chúng tôi là công ty thuộc doanh nghiệp vừa và nhỏ, nên các chi phí phát sinh cũng không nhiều, nhưng hàng ngày ( kế toán trước) vẫn vào thu chi tiền mặt ( do kế toán tự lập bằng exel) và không có hóa đơn, ví dụ như thanh toán tiền chở hàng tới bến,mà mỗi lần như thế thì số tiền không quá 100k, nhưng đến cuối tháng lại lên đến gần chục triệu, vậy cho tôi hỏi tôi phải hoạch toán như thế nào?

     
    122824 | Báo quản trị |  
    4 thành viên cảm ơn datnguyen164 vì bài viết hữu ích
    thanh19860943222036 (12/08/2014) thanhdung112 (06/10/2013) duytambinh (06/08/2013) moneylove_070190 (05/10/2012)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

3 Trang <123
Thảo luận
  • #375613   23/03/2015

    ngockhanhbia
    ngockhanhbia

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo thong tu 200/2014/TT/BTC:

    Điều 128. Thông tư này có hiệu lực áp dụng sau 45 ngày kể từ ngày ký và áp dụng cho năm tài chính bắt đầu hoặc sau ngày 1/1/2015. Những quy định trái với Thông tư này đều bãi bỏ...

    Vậy đến ngày 01/01/2016 Doanh nghiệp tôi mới áp dụng thông tư này có bị phạm luật không?

     
    Báo quản trị |  
  • #403097   19/10/2015

    ngockhanhbia viết:

    Theo thong tu 200/2014/TT/BTC:

    Điều 128. Thông tư này có hiệu lực áp dụng sau 45 ngày kể từ ngày ký và áp dụng cho năm tài chính bắt đầu hoặc sau ngày 1/1/2015. Những quy định trái với Thông tư này đều bãi bỏ...

    Vậy đến ngày 01/01/2016 Doanh nghiệp tôi mới áp dụng thông tư này có bị phạm luật không?

     

    - Nếu bạn muốn chuyển sang TT 200 thì bắt buộc phải làm từ 1/1/2015.

     

    Năm 2015 bạn có thể sử dụng QĐ 48 hoặc TT 200.

     
    Báo quản trị |  
  • #376251   26/03/2015

    kiemtoandoclap
    kiemtoandoclap

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:23/01/2013
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 325
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 7 lần


    Mua VPP, nấu ăn cho CNV không có hóa đơn, phải lập Bảng kê 01/TNDN tính vào chi phí được trừ khi mua hàng hóa, dịch vụ của hộ gia đình, cá nhân kinh doanh có mức doanh thu dưới ngưỡng doanh thu chịu thuế GTGT (100 triệu đồng/năm).

    Chúc bạn thành công (manager@auditiac.com).

     
    Báo quản trị |  
  • #403023   18/10/2015

    nguyennhata
    nguyennhata

    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chao Luật sư

    Luật sư cho em hỏi là doanh nghiệp em kinh doanh xăng dầu giờ nghỉ đóng của trong 5 ngày để bảo dưỡng máy móc thì trong 5 ngày đó em có phải viết hóa đơn bán lẻ không , có phải báo cáo với cơ quan thuế lafdoanh nghiệp ngừng hoạt động 5 ngày không

     
    Báo quản trị |  
  • #403075   19/10/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 63053
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4068 lần


    Chào bạn, về vấn đề này mình trả lời như sau:

    - Thông thường nếu tạm ngừng kinh doanh ngắn ngày thì không nhất thiết bạn phải thông báo với cơ quan thuế. 

    - Trong trường hợp không thông báo với cơ quan thuế, bạn vẫn được quyền xuất hóa đơn.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. Nguyễn Hồng Quân

CÔNG TY LUẬT LINCON

Địa chỉ: Tầng 20, tháp A, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội

Điện thoại: (+84.4) 6285 1114/ Fax: (+84.4) 6285 1124

Mobile: 091. 262. 7787

Website: http://lincon.com.vn