DanLuat 2015

Các đối tượng không phải ký kết hơp đồng lao động ?

Chủ đề   RSS   
  • #367635 14/01/2015

    tunt11501

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2013
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Các đối tượng không phải ký kết hơp đồng lao động ?

    Theo em biết thì NĐ 44/2003 đã hết hiệu lực thay vào đó là NĐ 44/2013/NĐ-CP nhưng em không tìm thấy các quy định về các đối tượng không phải ký kết hợp đồng lao động tại NĐ này, mong các anh chị giúp em với ạ !

     
    12313 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #367638   14/01/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (796)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 407 lần


    Chào bạn!
    Bộ luật lao động hiện hành có quy định:
    "Điều 16. Hình thức hợp đồng lao động
    1. Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này. 
    2. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói."
     
    Như vậy các đối tượng thuộc trường hợp khoản 2 điều 16 thì không phải ký kết hợp đồng lao động.
     
    Báo quản trị |  
  • #367794   15/01/2015

    tunt11501
    tunt11501

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2013
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    khoathads viết:

    Chào bạn!
    Bộ luật lao động hiện hành có quy định:
    "Điều 16. Hình thức hợp đồng lao động
    1. Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này. 
    2. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói."
     
    Như vậy các đối tượng thuộc trường hợp khoản 2 điều 16 thì không phải ký kết hợp đồng lao động.

     

    Như vậy có nghĩa là đối tượng không  cần ký kết hợp đồng đã được mở rộng ra hả bạn, các đối tượng không phải ký kết hợp đồng theo NĐ 44/2003 thì bắt buộc phải ký kết ? Mình thấy làm vậy hơi kì cục ?

     
    Báo quản trị |  
  • #368604   22/01/2015

    tunt11501
    tunt11501

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2013
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Bạn nào biết không ạ :( Làm ơn trả lời cho em với !

     
    Báo quản trị |  
  • #368643   22/01/2015

    maithuyphu
    maithuyphu
    Top 500
    Female


    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (181)
    Số điểm: 2184
    Cảm ơn: 74
    Được cảm ơn 46 lần


    chào bạn,

          Nghị định 44/2003/NĐ-CP quy định hình thức hợp đồng tại Điều 3, điều này được hướng dẫn bởi khoản 1, Mục I - Thông tư 21/2003/TT-BLĐTBXH  : "Hợp đồng lao động có thời hạn dưới 03 tháng hoặc hợp đồng lao động để giúp việc gia đình hai bên có thể giao kết hợp đồng lao động miệng, nhưng phải bảo đảm nội dung theo qui định tại khoản 1 Điều 29 của Bộ Luật Lao động." còn lại bắt buộc phải lập thành hợp đồng. 

           Bộ luật Lao động 2012, Điều 16 quy định "Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói." theo mình nghĩ BLLĐ 2012 đã quy định cụ thể như vậy nên trong tất cả các nghị định hướng dẫn thi hành BLLĐ 2012 ( NĐ44, NĐ45, NĐ49, NĐ55)không giải thích gì thêm. Như vậy có thể hiểu theo quy định của BLLĐ 2012 thì các công việc là tạm thời ( kể cả lao động giúp việc gia đình)  có thời hạn dưới 3 tháng thì không phải lập hợp đồng bằng VB. còn tất cả phải được lập thành văn bản.

    hãy nói cho tôi nge, bạn đang nghĩ gì.

     
    Báo quản trị |  
  • #392339   15/07/2015

    lycaphe8x
    lycaphe8x

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn câu trở lời của bạn

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-