DanLuat 2015

các điều kiện kết hôn trong ngành công an

Chủ đề   RSS   
  • #382469 09/05/2015

    thanh12344

    Female
    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    các điều kiện kết hôn trong ngành công an

    Xin chào luật sư!

    Em có một thắc mắc mong được luật sư giải đáp. Em đang yêu một anh trong ngành công an và có dự định làm đám cưới, nhưng sắp tới chị gái em lấy chồng là một người theo đạo tin lành, vậy liệu em có thể kết hôn với người trong ngành công an nữa không? 

    xin cám ơn luật sư!

     
    4124 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #383813   18/05/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 3968 lần


    Chào bạn thanh12344,

    Theo Điều 8 Luật hôn nhân gia đình 2014 có quy định:

    Điều 8. Điều kiện kết hôn

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

    Điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5:

    2. Cấm các hành vi sau đây:

    a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

    b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

    c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

     

    Đồng thời, Quyết định 1275/2007/QĐ-BCA quy định về tiêu chuẩn chính trị của cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân thì: yếu tố lý lịch được mang ra để đánh giá điều kiện kết hôn; nếu như gia đình của người bạn đời chiến sỹ công an có hành vi vi phạm pháp luật, vi phạm chủ trương, đường lối của Đảng thì việc kết hôn sẽ không thực hiện được.

    Như vậy, đạt các điều kiện trên thì bạn được phép kết hôn thôi. Vấn đề tôn giáo không là điều kiện để xét lý lịch gia đình của công an bạn nhe.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    nguyenxuantruong91 (18/08/2015)
  • #383818   18/05/2015

    mountain90
    mountain90

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/01/2015
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 181
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Chỉ vì lấy Công an mà lắm nhiêu khê thì thôi mình ko lấy vợ Công an nữa :))

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-