DanLuat 2015

Các điều khoản trên hợp đồng mua bán căn hộ

Chủ đề   RSS   
  • #461671 18/07/2017

    Các điều khoản trên hợp đồng mua bán căn hộ

    Xin cho hỏi : Gia đình tôi dự định mua 1 căn hộ 85m2 của 1 dự án mới khởi công ở Q8. Công ty mới vừa tổ chưc công bố giá bán căn hộ. Theo thông tin phía công ty thì hợp đồng sẽ do : - Tổng GĐ hoặc Phó tổng GĐ ký với khách hàng - Mỗi lần nộp tiền theo tiến độ thì phía Cty chỉ cung cấp Phiếu thu, khi nào đóng đủ 95% giá trị căn hộ mới được nhận hoá đơn - Thời hạn bao lâu sẽ ra công chứng để làm giấy tờ sở hữu cho bên mua (sau khi bàn giao thực tế)sẽ không được ghi trên hợp đồng Xin hỏi như thế thì có đúng theo luật không, và phải như thế nào để người mua không bị thiệt khi có tranh chấp xảy ra. Cảm ơn rất nhiều
     
    2775 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #461708   18/07/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8914)
    Số điểm: 50019
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2449 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Ý kiến thắc mắc của bạn rất hay và sau đây là phần tư vấn của luật sư:

    1/ Theo quy định hiện nay thì sản phẩm của dự án bất động sản muốn mang ra giao địch ngoài thị trường cấn có những điều kiện như sau:

    - Hồ sơ pháp lý rõ ràng

    - Đã thi công xong phần mống

    - Có chứng thư bảo lãnh của ngân hàng

    - Có văn bản đồng ý của Sở XD

    vẬY NÊN BẠN KIỂM TRA XEM DỰ ÁN NÀY CÓ NHỮNG QUY ĐỊNH TRÊN CHƯA THÌ HÃY QUYẾT ĐỊNH XUỐNG CỌC NHÉ.

    2/ Hợp đồng mua bán căn hộ hay đặt cọc gì thì cũng phải do người đại diện theo pháp luật của công ty ký hoặc người được người đại diện theo pháp luật ủy quyền ký (phải có văn bản ủy quyền).Trong hợp đồng cần xác định rõ gí trị mua bán, phương thức thanh toán, trách nhiệm của chủ đầu tư vần bàn giao căn hộ, thực hiện các thủ tục cấp chủ quyền căn hộ của bên mua... và chế tài áp dụng nếu vi phạm trách nhiệm,

    Thân mến 

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #462401   25/07/2017

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (541)
    Số điểm: 3515
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 148 lần


    Luật kinh doanh bất động sản quy định như sau:

    Điều 9. Điều kiện của bất động sản đưa vào kinh doanh
    1. Nhà, công trình xây dựng đưa vào kinh doanh phải có đủ các điều kiện sau đây:
    a) Có đăng ký quyền sở hữu nhà, công trình xây dựng gắn liền với đất trong giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất. Đối với nhà, công trình xây dựng có sẵn trong dự án đầu tư kinh doanh bất động sản thì chỉ cần có giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai;
    b) Không có tranh chấp về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà, công trình xây dựng gắn liền với đất;
    c) Không bị kê biên để bảo đảm thi hành án.
    2. Các loại đất được phép kinh doanh quyền sử dụng đất phải có đủ các điều kiện sau đây:
    a) Có giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai;
    b) Không có tranh chấp về quyền sử dụng đất;
    c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
    d) Trong thời hạn sử dụng đất.
    Điều 10. Điều kiện của tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản
    1. Tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản phải thành lập doanh nghiệp hoặc hợp tác xã (sau đây gọi chung là doanh nghiệp) và có vốn pháp định không được thấp hơn 20 tỷ đồng, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.
    2. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản quy mô nhỏ, không thường xuyên thì không phải thành lập doanh nghiệp nhưng phải kê khai nộp thuế theo quy định của pháp luật.
     

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-