DanLuat 2015

các cô chú Luật Sư cho cháu hỏi về việc mua đất giấy tay năm 2003

Chủ đề   RSS   
  • #337688 07/08/2014

    các cô chú Luật Sư cho cháu hỏi về việc mua đất giấy tay năm 2003

    Thưa các cô chú Luật Sư. Chuyện là thế này:

    Gia đình cháu có mua một miếng đất ở Dĩ An, Bình Dương. Việc mua bán do Bố cháu ký với chủ đất năm 2003, không có xác nhận của chính quyền hay cơ quan nào cả. Diện tích nhà cháu mua là 60m vuông trên tổng diện tích của chủ cũ là 7000m vuông, đất mua ghi là CHN cô chú ạ. Được biết trước kia chủ đất cũ cũng đã được cấp sổ đỏ năm 2001.

    Hiện gia đình cháu dang tiến hành làm sổ đỏ, nhưng trên uỷ ban nói là: các bên phải ra phòng công chứng ký hợp đồng theo quy định thì uỷ ban mới nhận hồ sơ và được cấp giấy.

    theo hướng dẫn trên gia đình cháu đã làm thủ tục đo phần đất mua. Khi đăng ký đo đất 60m để ký hợp đồng công chứng thì Uỷ ban nói không đủ diện tích để tách ra.

    vậy là mọi chuyện phải dừng ở đây.

    xin hỏi cô chú Luật Sư gia đình nhà  cháu có phải làm theo như vậy không?

    và nhờ cô chú hướng dẫn giúp gia đình cháu với.

    xin cám ơn các cô chú.

     
    3114 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #337892   08/08/2014

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1466 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Chắc bạn ghi nhầm CHN, ký hiệu đúng là CLNĐất trồng cây lâu năm.

    Theo Quyết định số 28 năm 2013 của UBND tỉnh Bình Dương

    Điều 3. Diện tích tốthiđối với đất ở, đất nông nghiệp được phép tách thửa trên địa bàn tỉnh Bình Dương.

    1. Diện tích đất tối thiểu đối với từng loại đất được phép tách thửa đối với khu vực thị xã, thành phố được quy định như sau:

    Đơn vị hành chính

    Đất ở (m2)

    Đất nông nghiệp (m2)

    Tại các phường

    60

    300

    Tại các xã

    100

    400

    2. Diện tích đất ti thiểu đối với từng loại đất được phép tách thửa đối với khu vực các huyện được quy định như sau:

    Đơn vị hành chính

    Đất ở (m2)

    Đất nông nghiệp (m2)

    Tại các thị trấn

    80

    500

    Tại các xã

    100

    1.000

    3. Các thửa đất mới hình thành và còn lại sau khi tách thửa theo qui định tại khoản 1khoản 2 Điều này phải bảo đảm:

    a) Đối với thửa đất ở sau khi được tách thửa phải tiếp giáp đường hoặc lối đi công cộng và có kích thước bề rộng và chiều sâu tối thiểu là 4m;

    b) Đối với trường hợp thửa đất có đất ở gắn liền đất nông nghiệp chỉ áp dụng diện tích đất tối thiểu đối với một loại đất đủ điều kiện tách thửa;

    c) Thửa đất không thuộc khu vực phải thu hồi đất đã được công bố hoặc đã có Quyết định thu hồi đất."

    Vì vậy, với diện tích đất nông nghiệp mà 60m2 thì không đủ điều kiện tách thửa. Phải chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây lâu năm thành đất ở + ở phường của Tx.Dĩ An thì mới đủ điều kiện tách thửa

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    buthingan94 (10/08/2014)
  • #338088   10/08/2014

    Da, cháu xin cám ơn chú Luật Sư.

    Nhà cháu hôm rôi cũng có tới Trung tâm hỗ trợ pháp lý ở tỉnh Bình Dương. Anh chị trên đó thì lại nói rằng: UBND yêu cầu thế chưa đúng, vì đất nhà cháu đã ký mua bán (giấy tay) từ năm 2003 -  trước thời điểm có quy định về diện tích tách thửa, do đó vẫn được làm sổ đỏ và không phụ thuộc vào diện tích lớn hay nhỏ.

    Theo như chú nói thì khác với tư vấn của mấy anh chị đó...

    Giờ gia đình cháu nên làm theo cách nào ạ. Mong chú thông cảm vì cháu đưa ra ý kiến ở trên.

     
    Báo quản trị |  
  • #338928   14/08/2014

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1466 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nếu được thì bạn nhờ bên đó giúp luôn đi ah. Như vậy, bạn sẽ được trợ giúp pháp lý tốt nhất

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com