DanLuat 2015

Các bước đơn phương hủy HĐLĐ với nhân viên

Chủ đề   RSS   
  • #121729 03/08/2011

    MINHTRUNG1980

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2010
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 275
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 4 lần


    Các bước đơn phương hủy HĐLĐ với nhân viên

    Chào các luật sư!

    Công ty tôi có ký hợp đồng lao động 6 tháng với 01 nhân viên. Trong quá trình ký hợp đồng lao động có ký cam kết đảm bảo thực hiện theo đúng nguyên tắc kinh doanh của công ty, hợp đồng thực hiện gần 3 tháng nhưng nhân viên kia vẫn không đảm bảo năng lực chuyên môn để làm việc nên công ty tôi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động do vi phạm nguyên tắc kinh doanh công ty. Vậy luật sư cho tôi hỏi các bước để đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với nhân viên kia là như thế nào?

    Xin Cám ơn Luật sư!
     
    5979 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #122884   10/08/2011

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 75
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 143 lần


                Chào bạn,

    Để đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động, Công ty bạn phải có một trong các căn cứ đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động được quy định tại khoản 1 Điều 38 Bộ luật Lao động và việc đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động được tiến hành theo đúng thủ tục luật định.

    Theo nội dung bạn trình bày, Công ty bạn có thể căn cứ vào điểm a khoản 1 Điều 38 Bộ luật Lao động về việc người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng để xem xét việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động.

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 12 Nghị định 44/2003/NĐ-CP hướng dẫn BLLĐ về HĐLĐ: “Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động là không hoàn thành định mức lao động hoặc nhiệm vụ được giao do yếu tố chủ quan và bị lập biên bản hoặc nhắc nhở bằng văn bản ít nhất hai lần trong một tháng, mà sau đó vẫn không khắc phục. Mức độ không hoàn thành công việc được ghi trong hợp đồng lao động, thoả ước lao động tập thể hoặc nội quy lao động của đơn vị."

                Nếu đã thỏa mãn căn cứ đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động, Công ty bạn có thể tiến hành thủ tục đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động.

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 38 Bộ luật Lao động, trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải trao đổi, nhất trí với Ban chấp hành công đoàn cơ sở. Trong trường hợp không nhất trí, hai bên phải báo cáo với cơ quan , tổ chức có thẩm quyền. Sau 30 ngày, kể từ ngày báo cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động địa phương biết, người sử dụng lao động mới có quyền quyết định và phải chịu trách nhiệm về quyết định của mình.

    Về thời hạn báo trước, khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước ít nhất ba ngày.

    Trên thực tế, khi chấm dứt Hợp đồng lao động, người sử dụng lao động nên thương lượng để cùng người lao động thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động. Mục đích việc thỏa thuận này nhằm tránh những tranh chấp có thể phát sinh trong trường hợp đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động trái luật.

    Trân trọng.

    LS. Đinh Thị Quỳnh Như


    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AnLuat2006 vì bài viết hữu ích
    MINHTRUNG1980 (27/10/2011)
  • #136242   02/10/2011

    lengoc_1988
    lengoc_1988

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luât sư,

    Theo trương hơp trên, ví dụ nêú công ty đó chưa có Công đoàn thì làm sao nhất trí với Ban chấp hành công đoàn cơ sở? Vây quản lý co quyên buôc người đó thôi viêc ngay lâp tưc đươc không?

    Cảm ơn Luât sư !
     
    Báo quản trị |  
  • #142820   26/10/2011

    hoanghiep227
    hoanghiep227

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2008
    Tổng số bài viết (52)
    Số điểm: 451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 3 lần


    Sao bạn lại gọi là không đáp ứng nguyên tắc kinh doanh của công ty nhỉ. Mình chưa thấy có một căn cứ của pháp luật nào quy định việc đơn phương chấm dứt hợp đồng khi vi phạm nguyên tắc kinh doanh của công ty.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-