DanLuat 2015

Các bác cho e hỏi về vấn đề này

Chủ đề   RSS   
  • #316266 02/04/2014

    Các bác cho e hỏi về vấn đề này

    Em có mở 1 quán nét với 20 máy trong vòng đc nửa tháng và chưa có giấy phép kinh doanh trong lĩnh vực này.Tối hôm qua công an có xuống kiểm tra thì nêu cho e 2 tội là chưa có giấy phép kinh doanh và chơi quá thơi gian quy định 1 tiếng. Vậy e xin hỏi với trường hợp như em thì mức xử lí hành chính sẽ như thế nào ? 

    E xin cảm ơn các bác !

     
    1880 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #316285   02/04/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn, với 02 hành vi bạn nêu có thể bị xử phạt với mức tiền như sau:
    1. Căn cứ theo quy định tại Điều 6 Nghị định 185/2013/NĐ-CP, cụ thể:
    "Điều 6. Hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh
    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh không đúng ngành nghề, mặt hàng, địa điểm kinh doanh ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.
    2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh mà không có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo quy định.
    3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi tiếp tục hoạt động kinh doanh khi đã bị cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền đình chỉ kinh doanh hoặc thu hồi giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.
    4. Phạt tiền gấp hai lần mức tiền phạt quy định từ khoản 1 đến khoản 3 Điều này trong trường hợp kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc danh mục hàng hóa, dịch vụ hạn chế kinh doanh, kinh doanh có điều kiện."
     
    2. Căn cứ theo quy định tại Điều 10 Nghị định 28/2009/NĐ-CP, cụ thể:
    "Điều 10. Vi phạm các quy định về đại lý Internet
    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi không niêm yết hoặc niêm yết không đầy đủ nội quy sử dụng dịch vụ Internet tại địa điểm cung cấp dịch vụ theo quy định.
    2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
    a) Không bảo đảm các quy định, tiêu chuẩn về phòng cháy, chữa cháy; vệ sinh môi trường nhằm bảo vệ an toàn và sức khỏe cho người sử dụng dịch vụ;
    b) Hệ thống thiết bị Internet không đáp ứng các yêu cầu về đảm bảo an toàn, an ninh thông tin theo quy định;
    c) Thiết lập hệ thống thiết bị Internet ngoài địa điểm đã đăng ký trong hợp đồng để làm đại lý Internet;
    d) Để khách hàng sử dụng dịch vụ ngoài giờ quy định.
    3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
    a) Để người sử dụng dịch vụ vi phạm các hành vi bị nghiêm cấm trong quản lý, cung cấp, sử dụng dịch vụ Internet và thông tin điện tử trên Internet.
    b) Không ký hợp đồng đại lý đối với tổ chức, cá nhân cung cấp dịch vụ Internet cho người sử dụng không thu cước."
     
    Ngoài ra, do bạn kinh doanh dịch vụ internet nên nếu cơ quan chức năng phát hiện bạn vi phạm các hành vi theo quy định tại Nghị định 28/2009/NĐ-CP thì bạn vẫn có thể bị xử phạt theo quy định tại nghị định này với mức phạt tương ứng với hành vi bị phát hiện.
     
     
    Báo quản trị |