DanLuat 2015

Các Bác cho e hỏi muốn xuất hđ vat cho mặt hàng đất,phù sa, đất trồng cây thì phải làm ntn ạ ?

Chủ đề   RSS   
  • #366800 09/01/2015

    vina.tap

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Các Bác cho e hỏi muốn xuất hđ vat cho mặt hàng đất,phù sa, đất trồng cây thì phải làm ntn ạ ?

    Kính các Bác am hiểu luật pháp ! Chúc các Bác năm mới sức khỏe, thành đạt và hạnh phúc. Như tiêu đề e xin hỏi các Bác là bên cty bạn em làm cây xanh hay phải mua đất mặt trồng cây, đất phù sa, đất mầu của 1 bên nào đó nhưng họ ko xuất dc VAT vì lý do ko dc khai thác đất phù sa. Nhưng theo e tìm hiểu thì như sau : 1. Về hóa đơn chứng từ, khai thuế đối với mua đất, cây: Tại khoản 2.4, Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT- BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 218/2013/NĐ- CP ngày 26/12/2013 của Chính phủ quy định và hướng dẫn thi hành Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp. Quy định các khoản được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế: “2.4. Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ (không có hóa đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp: - Mua hàng hóa là nông sản, hải sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra; - Mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra; - Mua đất, đá, cát, sỏi của hộ gia đình, cá nhân tự khai thác trực tiếp bán ra; - Mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt; - Mua đồ dùng, tài sản, dịch vụ của hộ gia đình, cá nhân không kinh doanh trực tiếp bán ra; - Mua hàng hóa, dịch vụ của hộ gia đình, cá nhân kinh doanh (không bao gồm các trường hợp nêu trên) có mức doanh thu dưới ngưỡng doanh thu chịu thuế giá trị gia tăng (100 triệu đồng/năm). Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được ủy quyền của doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực. Doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ được phép lập Bảng kê tính vào chi phí được trừ nêu trên không bắt buộc phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt. Trường hợp giá mua hàng hóa, dịch vụ trên bảng kê cao hơn giá thị trường tại thời điểm mua hàng thì cơ quan thuế căn cứ vào giá thị trường tại thời điểm mua hàng, dịch vụ cùng loại hoặc tương tự trên thị trường xác định lại mức giá để tính lại chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế”. Tại tiết b, Khoản 1, Điều 14 Thông tư 156/2013/TT-BTC ngày 6/11/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế; Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý thuế và Nghị định số 83/2013/NĐ-CP ngày 22/7/2013 của Chính phủ hướng dẫn khai thuế tài nguyên. Quy định trách nhiệm nộp hồ sơ khai thuế tài nguyên cho cơ quan thuế: “b) Tổ chức, cá nhân thu mua tài nguyên đăng ký nộp thuế tài nguyên thay cho tổ chức, cá nhân khai thác nhỏ lẻ thì thực hiện nộp hồ sơ khai thuế tài nguyên cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp cơ sở thu mua tài nguyên”. Căn cứ các quy định trích dẫn tại các văn bản quy phạm pháp luật về thuế nêu trên. Cục Thuế tỉnh Bắc Giang, hướng dẫn như sau: Trường hợp doanh nghiệp mua đất, cây của người nông dân trực tiếp khai thác, ươm trồng bán ra không có hóa đơn thì phải lập bảng kê thu mua theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư số 78/2014/TT- BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính nêu trên. Công ty phải kê khai nộp thuế tài nguyên với sản lượng đất thu mua trong trường hợp này.""" E cũng hiểu nhưng để chac chắn hơn vẫn mong sự cố vấn huong dan của các Bác để e dc hiểu rõ hơn và làm đúng luật ạ. Cảm ơn các Bác, rất vui dc mời cafe, beer ..giai lưu .ở Hà Nội ạ.
     
    2617 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-