DanLuat 2015

:: Các anh chị giúp em về việc xin thôi việc mà không báo trước 1 tháng

Chủ đề   RSS   
  • #205658 07/08/2012

    quanghung12
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 4399
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 18 lần


    :: Các anh chị giúp em về việc xin thôi việc mà không báo trước 1 tháng

    chào anh chị,

    em làm việc ở cty C từ năm 2010, tuy nhiên khi vào làm việc cty bắt em thử việc 3 tháng (em có bằng đại học)

    và hiện giờ em muốn xin nghỉ việc ở đó. hôm nay ngày 7/8 mà em muốn làm việc hết tuần này tức là hết thứ 6 ngày 10/8 là thôi việc.

    mà khi thôi việc thì NLĐ phải báo trước cho cty là 30 ngày thì phải, hợp đồng cty cũ nói trong 3 tháng liên tục em ko đạt chỉ tiêu thì em bị chuyển công tác hoặc thôi việc, 2 tháng vừa rồi em ko đạt chỉ tiêu và tính đến 31/8 này là đủ 3 tháng ko đạt.

    nhưng hiện giờ vì hoàn cảnh gia đình mẹ em bị gãy tay còn mỗi mình em nên em ko thể tiếp tục làm ở cty cũ vì xa nhà được mà em phải chuyển về cty mới ở gần nhà.

    vì vậy các anh chị tư vấn cho em giờ nên xin nghỉ ở cty cũ kiểu gì mà vẫn hài hòa giữa 2 bên mà vẫn đúng luật dc ạ?

    trong trường hợp họ bắt em phải làm hết 30 ngày mới cho nghỉ thì em nghỉ trước như vậy có bị làm sao ko?

    em xin chân thành cảm ơn ạ.

     
    7078 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #205666   07/08/2012
    Được đánh dấu trả lời

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

        Chào bạn! Bạn đã tìm hiểu vẫn đề này cũng tương đối đúng không bạn. Thông tin mà bạn cung cấp khi người lao động muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động (xin nghỉ việc) phải báo trước cho người lao động 30 ngày đối với Hợp đồng lao động xác định thời hạn được quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động. Do vậy, tình huống trên để hài hòa giữa hai bên thì bạn nên viết đơn xin nghỉ việc trình bày rõ hoàn cảnh với Công ty bạn đang làm. Khi có lý do hợp lý, và bạn bàn giao công việc hoặc công ty tìm được nhân viên mới thì Công ty có thể xem xét cho bạn nghỉ việc trước 30 ngày thời hạn thông báo về việc chấm dứt hợp đồng lao động trên.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    quanghung12 (07/08/2012)
  • #205676   07/08/2012

    quanghung12
    quanghung12
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 4399
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 18 lần


    nhưng vì hoàn cảnh đặc biệt, em nghỉ trước hạn 30 ngày thì em sẽ bị làm sao hả anh?

     
    Báo quản trị |  
  • #205721   07/08/2012
    Được đánh dấu trả lời

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3284
    Cảm ơn: 96
    Được cảm ơn 200 lần


    Bạn à, luật lao động cũng có đường mở cho người lao động khi muốn đơn phương kết thúc HĐLĐ do hoàn cảnh khó khăn (điểm d điều 37 Bộ luật lao động). Thời gian báo trước 30 ngày. Tuy nhiên theo như tư vấn của Mod, bạn nên trình bày hoàn cảnh khó khăn của mình ra (VD: cần chăm sóc người nhà bị gãy tay, cần nghỉ thời gian dài, nếu không nghỉ việc sẽ làm ảnh hưởng tới hoạt động kinh doanh của công ty). Mình nghĩ công ty bạn sẽ thông cảm cho bạn nghỉ sớm. Lưu ý bạn không nên ghi trong đơn xin nghỉ việc là đã tìm được việc làm ở nơi khác rồi.

    Cập nhật bởi ttpthuy ngày 07/08/2012 11:15:24 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ttpthuy vì bài viết hữu ích
    quanghung12 (07/08/2012)
  • #205732   07/08/2012

    quynhnhudainam
    quynhnhudainam
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2011
    Tổng số bài viết (375)
    Số điểm: 2795
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 151 lần


    Nếu là nhân viên kinh doanh thì Công ty sẽ giải quyết cho nghỉ sớm. Thậm chí cho nghỉ ở nhà hưởng lương luôn. Nếu Nhân viên này liên quan đến thu công nợ, giữ tiền hàng của khách hàng thì công ty sẽ cho người này nghỉ ở nhà (không đến cty) để cty và bộ phận liên quan rà soát....tính toán các khoản đền bù (nếu có) giải quyết và thanh toán thôi việc sau 30 ngày. Tóm lại giải quyết càng nhanh càng tốt (ở lại cty càng lâu thì công ty càng bị  rủi ro)

    Người từ vô tận tái sinh

    Đi ngang trần thế vương tình nhân gian

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quynhnhudainam vì bài viết hữu ích
    quanghung12 (07/08/2012)
  • #205882   07/08/2012

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Chào bạn. Theo quy định pháp luật nếu người lao đọng đơn phương chấm dứt Hợp đồng thì phải báo trước. Hết thời hạn đó bạn được quyền chấm dứt Hợp đồng dù người sử dụng lao động không đồng ý.

    Tuy nhiên, bạn không muốn hết thời gian báo trước cho người sử dụng lao động thì tốt nhất bạn nên thoả thuận với công tu ty về việc chấm dứt Hợp đồng lao động theo mong muốn của bạn Nếu  công ty chấp thuận thì việc bạn chấm dứt Hợp đồng lao động là đúng quy định

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-