Các anh chị, các bạn cho mình hỏi:

Chủ đề   RSS   
  • #305952 10/01/2014

    Hamaisuong

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Các anh chị, các bạn cho mình hỏi:

     "Tiền có phải đối tượng của hợp đồng cho mượn không? Mượn tiền thì trả bằng gì?' cảm ơn mọi người

     
    2095 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #305972   10/01/2014

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 255 lần


    Chào bạn,

    Căn cứ quy định sau:

    Điều 512. Hợp đồng mượn tài sản

    Hợp đồng mượn tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho mượn giao tài sản cho bên mượn để sử dụng trong một thời hạn mà không phải trả tiền, còn bên mượn phải trả lại tài sản đó khi hết thời hạn mượn hoặc mục đích mượn đã đạt được.

    Điều 513. Đối tượng của hợp đồng mượn tài sản

    Tất cả những vật không tiêu hao đều có thể là đối tượng của hợp đồng mượn tài sản.

     

    2. Vật không tiêu hao là vật khi đã qua sử dụng nhiều lần mà cơ bản vẫn giữ được tính chất, hình dáng và tính năng sử dụng ban đầu.

    Nên tiền không được coi là đối tượng của hợp đồng mượn, mà là đối tượng của hợp đồng vay.

     
    Báo quản trị |  
  • #305986   10/01/2014

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14997
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1050 lần


    Được chứ, mượn xem chút rồi trả lại (tiền mới phát hành)  còn mượn để xài thì hổng được vì xài mất tiêu rồi thì khó mà trả lại được đúng tờ tiền đó.

    Nhưng đi thi thì nhớ trả lời theo legalconsult nhé chứ bắt bẻ thầy như trên thì điểm 0 cầm chắc.

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |