Ca sỹ biểu diễn có cần trả tiền cho tác giả bài hát không?

Chủ đề   RSS   
  • #544882 30/04/2020

    Haitran1995
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 4622
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 87 lần


    Ca sỹ biểu diễn có cần trả tiền cho tác giả bài hát không?

    Tại Điều 20 Luật sở hữu trí tuệ 2005 quy định về Quyền tài sản như sau:

    1. Quyền tài sản bao gồm các quyền sau đây:

    a) Làm tác phẩm phái sinh;

    b) Biểu diễn tác phẩm trước công chúng;

    c) Sao chép tác phẩm;

    ...

    2. Các quyền quy định tại khoản 1 Điều này do tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả độc quyền thực hiện hoặc cho phép người khác thực hiện theo quy định của Luật này.

    3. Tổ chức, cá nhân khi khai thác, sử dụng một, một số hoặc toàn bộ các quyền quy định tại khoản 1 Điều này và khoản 3 Điều 19 của Luật này phải xin phép và trả tiền nhuận bút, thù lao, các quyền lợi vật chất khác cho chủ sở hữu quyền tác giả.”

    Như vậy, ca sỹ biểu diễn chính là đang biểu diễn tác phẩm truớc công chúng (thuộc điểm b khoản 1 Điều 20 nêu trên) do đó, khi sử dụng quyền này, ca sỹ phải xin phép và trả tiền nhuận bút, thù lao cho chủ sở hữu quyền tác giả.

    Cập nhật bởi Haitran1995 ngày 30/04/2020 09:15:39 SA
     
    1032 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #547818   31/05/2020

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1211)
    Số điểm: 7704
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 164 lần


    Tác giả có quyền sở hữu trí tuệ đối với tác phẩm do mình sáng tác. Do đó, khi ca sĩ biểu diễn trước công chúng thì vô hình chung đang sử dụng sản phẩm trí tuệ của tác giả. Vì vậy cần phải đảm bảo các quyền của tác giả (bao gồm trả tiền). Mặt khác, mình nhớ không lầm thì vẫn có một số trường hợp được sử dụng biểu diễn nhưng không cần phải được sự đồng ý của tác giả thì phải. 

     
    Báo quản trị |