DanLuat 2015

Cá nhân tham gia thẩm định lựa chọn nhà thầu có cần chứng chỉ năng lực đấu thầu không?

Chủ đề   RSS   
  • #489241 11/04/2018

    huynhthu95
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (333)
    Số điểm: 4410
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 66 lần


    Cá nhân tham gia thẩm định lựa chọn nhà thầu có cần chứng chỉ năng lực đấu thầu không?

    Xin cho hỏi: đơn vị tôi đang trình kế hoạch lựa chọn nhà thầu Gói thầu "Mua sắm vật tư, hoá chất và sinh phẩm y tế". Theo quy định của Bộ KH&ĐT thì phải có chứng chỉ hành nghề đấu thầu. Phần tư vấn lập HSMT và đánh giá HSDT đơn vị thuê tư vấn, còn phần thẩm định HSMT và thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu các thành viên của đơn vị chỉ có chứng chỉ nghiệp vụ đấu thầu như vậy có được không

     
    241 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #489242   11/04/2018

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (333)
    Số điểm: 4410
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 66 lần


    Chào anh,
     

    Theo Thông tư 19/2015/TT-BKHĐT quy định chi tiết lập báo cáo thẩm định trong quá trình tổ chức lựa chọn nhà thầu :

     

    "Điều 4. Yêu cầu đối với thành viên tham gia tổ thẩm định

     

    1. Thành viên tham gia tổ thẩm định phải đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

     

    a) Có chứng chỉ đào tạo về đấu thầu, chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu[1] theo quy định của pháp luật về đấu thầu;

    ...

    [1] Chỉ áp dụng nội dung này khi Bộ Kế hoạch và Đầu tư có văn bản hướng dẫn về chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu."

     

    Đến Thông tư 03/2016/TT-BKHĐT Quy định chi tiết đối với hoạt động đào tạo, bồi dưỡng về đấu thầu do Bộ trưởng Bộ Kế hoạch và Đầu tư ban hành:

     

    "Điều 35. Hướng dẫn thi hành

    ...

    7. Kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2018, cá nhân tham gia trực tiếp vào việc lập, thẩm định hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu; đánh giá hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất; thẩm định kết quả mời quan tâm, kết quả mời sơ tuyển, kết quả lựa chọn nhà thầu thuộc tổ chức đấu thầu chuyên nghiệp, doanh nghiệp, đơn vị hoạt động tư vấn đấu thầu, ban quản lý dự án chuyên nghiệp, đơn vị mua sắm tập trung phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu."

     

    Như vậy, tại thời điểm này thì cá nhân là thành viên của đơn vị thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu anh nha.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-