cá nhân sửa chữa chưa có mst , có chứng minh thư thì có mua hóa đơn ở cục thuế không

Chủ đề   RSS   
  • #329711 23/06/2014

    hugovina

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cá nhân sửa chữa chưa có mst , có chứng minh thư thì có mua hóa đơn ở cục thuế không

     Thưa Luật Sư!

    Tôi là người thợ sửa chữa máy  cho khách hàng , khách hàng yêu cầu  lấy hóa đơn.

    hiện tại tôi   chỉ là thợ sửa chữa dạo, chưa có mã số thuế cá nhân, chưa có đăng ký kinh doanh., chỉ có chứng minh thư

    Vậy  Tôi có thể mua hóa đơn đỏ thông thường và hóa đơn giá trị gia tăng tại chi cục thuế được không .

    nếu mua được thì  điều kiện cho từng loại hóa đơn  như thế nào?

    - hóa đơn đỏ thông thường phải đóng tiền như thế nào

    - Hóa đơn giá trị gia tăng phải đóng tiền bao nhiêu?

    Mong Luật Sư chỉ giùm.

     Chân thành cảm ơn Luật Sư!

     
    2817 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #331563   04/07/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1139 lần


    Điều 11. Đối tượng mua hóa đơn của cơ quan thuế

    1. Cơ quan thuế bán hóa đơn cho các đối tượng sau:

    a) Tổ chức không phải là doanh nghiệp nhưng có hoạt động kinh doanh (bao gồm cả hợp tác xã, nhà thầu nước ngoài, ban quản lý dự án).

    Tổ chức không phải là doanh nghiệp nhưng có hoạt động kinh doanh là các tổ chức có hoạt động kinh doanh nhưng không được thành lập và hoạt động theo Luật Doanh nghiệp và pháp luật kinh doanh chuyên ngành khác.

    b) Hộ, cá nhân kinh doanh;

    c) Tổ chức kinh doanh, doanh nghiệp nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp theo tỷ lệ % nhân với doanh thu.

    d) Doanh nghiệp đang sử dụng hóa đơn tự in, đặt in thuộc loại rủi ro cao về thuế;

    đ) Doanh nghiệp đang sử dụng hóa đơn tự in, đặt in có hành vi vi phạm về hóa đơn bị xử lý vi phạm hành chính về hành vi trốn thuế, gian lận thuế.

    Doanh nghiệp hướng dẫn tại điểm d, đ khoản này mua hóa đơn của cơ quan thuế trong thời gian 12 tháng. Hết thời gian 12 tháng, căn cứ tình hình sử dụng hóa đơn, việc kê khai, nộp thuế của doanh nghiệp và đề nghị của doanh nghiệp, trong thời hạn 5 ngày làm việc, cơ quan thuế có văn bản thông báo doanh nghiệp chuyển sang tự tạo hóa đơn để sử dụng hoặc tiếp tục mua hóa đơn của cơ quan thuế nếu không đáp ứng điều kiện tự in hoặc đặt in hóa đơn (mẫu số 3.15 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).

    - Tổ chức, hộ, cá nhân mua hóa đơn lần đầu phải có văn bản cam kết (Mẫu số 3.16 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) về địa chỉ sản xuất, kinh doanh phù hợp với giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc giấy phép đầu tư (giấy phép hành nghề) hoặc quyết định thành lập của cơ quan có thẩm quyền.

    Khi đến mua hóa đơn, doanh nghiệp, tổ chức, hộ, cá nhân mua hóa đơn do cơ quan thuế phát hành phải tự chịu trách nhiệm ghi hoặc đóng dấu: tên, địa chỉ, mã số thuế trên liên 2 của mỗi số hóa đơn trước khi mang ra khỏi cơ quan thuế nơi mua hóa đơn.

    Thông tư 39/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định 51/2010/NĐ-CP và 04/2014/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ

    Hộ, cá nhân kinh doanh ở đây bắt buộc phải có đăng ký thuế theo quy định tại Luật quản lý thuế. Nếu không có thì bạn không thể mua hóa đơn được. Trường hợp này bạn mua hóa đơn giá trị bao nhiêu thì sẽ đóng thuế 10% trên giá trị của hàng hóa dịch vụ.

     
    Báo quản trị |  
  • #370961   09/02/2015

    Cho cháu hỏi: cá nhân cho thuê căn hộ, bên thuê yêu cầu xuất hóa đơn, bên cho thuê đã lên chi cục thuế mua hóa đơn và xuất hóa đơn không có mã số thuế như vậy có hợp lệ không ạ.

     
    Báo quản trị |