Cá nhân mua xe đầu kéo chở trái cây Bắc Nam có phải đăng ký kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #547072 26/05/2020

    Cá nhân mua xe đầu kéo chở trái cây Bắc Nam có phải đăng ký kinh doanh

    Kính chào các vị,

    Tôi đang là tài xế chạy xe cho Công ty. Tôi có dự định mua một chiếc xe đầu kéo, sơ mi rơ mooc và cont lạnh để chở thuê hàng trái cây của các nhà vườn từ Miền Tây ra cửa khẩu bên Trung Quốc. Tôi không biết tôi có phải làm đăng ký kinh doanh không?

    Cảm ơn các luật sư!

     
    785 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn congtysba vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #547835   31/05/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 2516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 50 lần


    Tại Điều 14 Nghị định 10/2020/NĐ-CP quy định về điều kiện kinh doanh vận tải hàng hóa bằng ô tô như sau:

    Thứ nhất, xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa phải thuộc quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hợp pháp theo hợp đồng thuê phương tiện bằng văn bản của đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa với tổ chức, cá nhân hoặc hợp đồng hợp tác kinh doanh theo quy định của pháp luật.

    Trường hợp xe đăng ký thuộc sở hữu của thành viên hợp tác xã phải có hợp đồng dịch vụ giữa thành viên với hợp tác xã, trong đó quy định hợp tác xã có quyền, trách nhiệm và nghĩa vụ quản lý, sử dụng, điều hành xe ô tô thuộc sở hữu của thành viên hợp tác xã.

    Thứ hai, trước ngày 01 tháng 7 năm 2021, xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hoá bằng công-ten-nơ, xe đầu kéo phải lắp camera đảm bảo ghi, lưu trữ hình ảnh của người lái xe trong quá trình xe tham gia giao thông. Dữ liệu hình ảnh được cung cấp cho cơ quan Công an, Thanh tra giao thông và cơ quan cấp giấy phép, bảo đảm giám sát công khai, minh bạch. Thời gian lưu trữ hình ảnh trên xe đảm bảo như sau:

    -  Tối thiểu 24 giờ gần nhất đối với xe hoạt động trên hành trình có cự ly đến 500 ki-lô-mét;

    - Tối thiểu 72 giờ gần nhất đối với xe hoạt động trên hành trình có cự ly trên 500 ki-lô-mét.

     
    Báo quản trị |  
  • #548023   31/05/2020

    congtysba viết:

    Kính chào các vị,

    Tôi đang là tài xế chạy xe cho Công ty. Tôi có dự định mua một chiếc xe đầu kéo, sơ mi rơ mooc và cont lạnh để chở thuê hàng trái cây của các nhà vườn từ Miền Tây ra cửa khẩu bên Trung Quốc. Tôi không biết tôi có phải làm đăng ký kinh doanh không?

    Cảm ơn các luật sư!

     

    Về nguyên tắc chung thì khi có hoạt động kinh doanh thì sẽ phải tiến hành đăng ký kinh doanh tương ứng cho phù hợp, trừ một số trường hợp đặc thù quy định tại Nghị định 39/2007/NĐ-CP. Như trường hợp của bạn thì không thuộc trường hợp không phải đăng ký kinh doanh. Do đó, bạn cần đăng ký kinh doanh thì mới được, có thể đăng ký hộ kinh doanh hoặc doanh nghiệp. Hơn nữa, ở đây là kinh doanh vận tải hàng hóa, là ngành nghề kinh doanh có điều kiện, bạn cần đăng ký kinh doanh và đáp ứng điều kiện về giấy phép con tại Nghị định 10/2020/NĐ-CP thì mới được.

     
    Báo quản trị |