Cá nhân mua nợ từ tổ chức tín dụng bán lại cho công ty

Chủ đề   RSS   
  • #519413 30/05/2019

    anhhuy1008

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2019
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 11 lần


    Cá nhân mua nợ từ tổ chức tín dụng bán lại cho công ty

    Nếu người mua nợ của tổ chức tín dụng là cá nhân, sau đó bán lại cho công ty có phù hợp quy định không?

     
    360 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhhuy1008 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #519421   30/05/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (614)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 124 lần


    Thứ nhất, quy định không hạn chế cá nhân được mua nợ của tổ chức tín dụng theo khoản 4 Điều 3 Thông tư 09/2015/TT-NHNN.

    Thứ hai, việc cá nhân này mua nợ, sau đó bán lại cho công ty thì bản chất chính là hoạt động kinh doanh dịch vụ mua bán nợ. Để hoạt động kinh doanh dịch vụ mua bán nợ phải đảm bảo các điều kiện theo Nghị định 69/2016/NĐ-CP:

    "Điều 4. Nguyên tắc kinh doanh dịch vụ mua bán nợ

    1. Tổ chức (không phải là doanh nghiệp), cá nhân có nhu cầu kinh doanh dịch vụ mua bán nợ phải thành lập doanh nghiệp.

    2. Doanh nghiệp phải đăng ký ngành nghề kinh doanh dịch vụ mua bán nợ theo quy định của pháp luật.

    3. Doanh nghiệp thực hiện kinh doanh dịch vụ mua bán nợ phải đáp ứng điều kiện tương ứng quy định tại Điều 5, Điều 6, Điều 7 và Điều 8 Nghị định này.

    4. Bảo đảm công khai, minh bạch, bình đẳng, tuân thủ quy định của pháp luật."

    Điều 5. Điều kiện chung đối với doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ mua bán nợ

    Điều 6. Điều kiện đối với doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ môi giới mua bán nợ, tư vấn mua bán nợ

    Điều 7. Điều kiện đối với doanh nghiệp kinh doanh hoạt động mua bán nợ

    Theo đó, nếu cá nhân này muốn bán nợ lại cho công ty thì phải thành lập DN kinh doanh dịch vụ mua bán nợ và phải đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sunshine19 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/05/2019)