DanLuat 2015

Cá nhân mua hóa đơn đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #391486 10/07/2015

    Ilovecat

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cá nhân mua hóa đơn đỏ

    Xin chào, mình xin được hỏi vấn đề như sau:

    Mình là cá nhân bán phần mềm chưa có đăng ký giấy phép kinh doanh, mình muốn bán phần mềm cho một công ty và công ty yêu cầu xuất hóa đơn đỏ.

    Vậy cho mình hỏi, mình có thể ra chi cục thuế mua hóa đơn đỏ được không? Và mua bao nhiêu tiền với giá trị là 1tr400 ngàn.

    Mình xin cảm ơn.

     
    4398 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #391499   10/07/2015

    luatsucongtien
    luatsucongtien

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định của pháp luật thì có đến 04 loại hóa đơn (Hóa đơn GTGT; hóa đơn bán hàng; hóa đơn khác: Tem, vé, thẻ...; phiếu thu cước vận chuyển hàng không, chứng từ vận tải quốc tế...). "Hóa đơn đỏ" do khách hàng là công ty yêu cầu như trình bày của bạn, như tôi hiểu là hóa đơn GTGT, khách hàng yêu cầu bạn xuất để họ được khấu trừ thuế.

    Trong trường hợp này bạn sẽ không xuất được hóa đơn GTGT bởi theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 4 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014: "Hóa đơn giá trị gia tăng (mẫu số 3.1 Phụ lục 3 và mẫu số 5.1 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này) là loại hóa đơn dành cho các tổ chức khai, tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ". Bạn là cá nhân không có đăng ký kinh doanh, do vậy, bạn sẽ không xuất được hóa đơn GTGT.

    Bạn chỉ có thể xuất được hóa đơn bán hàng trong trường hợp cá nhân kinh doanh. Để thực hiện, cần liên hệ với Chi cục thuế để được cấp mã số thuế cá nhân cho bạn (nếu chưa có), sau đó dựa trên Hợp đồng bán hàng bạn cung cấp, bên thuế tính toán cụ thể và cấp hóa đơn bán hàng cho bạn. Tuy nhiên, theo trình bày của bạn thì đây không phải hóa đơn mà khách hàng của bạn đang yêu cầu. 

    Nếu có vấn đề vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ để được giải đáp.

    Trân trọng./.

    Luật sư Công Tiến

    Điện thoại: 0969 099 300

    Email: luatsucongtien@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #391566   10/07/2015

    Chào bạn!

    Hóa đơn đỏ hay chính là hóa đơn Giá trị gia tăng ( Hóa đơn VAT). Đối tượng được đặt in hóa đơn GTGT là những doanh nghiệp kê khai thuế theo phương pháp khấu trừ. Hồ sơ đặt in hóa đơn GTGT gồm:

    - Bản sao Đăng ký kinh doanh ( có công chứng).

    - Bản sao chứng minh thư của đại diện theo pháp luật.

    - Biên bản kiểm tra trụ sở hoặc Xác nhận của Chi cục thuế cho phép đặt in hóa đơn.

    Để có được biên bản kiểm tra trụ sở hoặc Xác nhận của Chi cục thuế cho phép đặt in hóa đơn thì trước tiên bạn phải làm đơn đề nghị sử dụng hóa đơn đặt in theo Mẫu số 3.14 của phụ lục đi kèm theo Thông tư 39/2014/TT-BTC đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp.

    Chính vì vậy, để có được hóa đơn đỏ, bạn phải tiến hành đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật.

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-