DanLuat 2015

Cá nhân góp bất động sản vào doanh nghiệp có phải đóng thuế trước bá không?

Chủ đề   RSS   
  • #109094 09/06/2011

    minh25252001
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (120)
    Số điểm: 2217
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 17 lần


    Cá nhân góp bất động sản vào doanh nghiệp có phải đóng thuế trước bá không?

    Chào các bạn,
    Cho mình hỏi về vấn đề "1 cá nhân góp vốn vào doanh nghiệp bằng tài sản là bất động sản thì có phải đóng thuế trước bạ không?" Viện dẫn quy định pháp luật cụ thể.
    Cảm ơn các bạn!

    Lawminh.stylish@gmail.com
    Cập nhật bởi minh25252001 ngày 09/06/2011 12:48:06 CH

    Luật sư Đoàn Minh Quân

    0903455478

     
    3418 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #109125   09/06/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5295)
    Số điểm: 50764
    Cảm ơn: 1840
    Được cảm ơn 3500 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Cá nhân góp vốn vào doanh nghiệp bằng tài sản là bất động sản thì không phải nộp thuế trước bạ, với điều kiện là tài sản đó trước khi góp vốn bằng hình thức chuyển quyền sơt hữu cho doanh nghiệp đã nộp lệ phí trước bạ.

    Vấn đề này quy định tại Điều 29 Luật doanh nghiệp:

    Điều 29. Chuyển quyền sở hữu tài sản

    1. Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:

    a) Đối với tài sản có đăng ký hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;

    Và khoản 12 Điều 3 Thông tư số 68/2010/TT-BTC:

    12. Tài sản của tổ chức, cá nhân đã nộp lệ phí trước bạ (trừ trường hợp không phải nộp hoặc được miễn nộp theo chính sách hoặc theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền) sau đó chuyển cho tổ chức, cá nhân khác đăng ký quyền sở hữu, sử dụng thì không phải nộp lệ phí trước bạ trong những trường hợp sau đây:

    a) Tổ chức, cá nhân đem tài sản của mình góp vốn vào tổ chức liên doanh, hợp doanh có tư cách pháp nhân (doanh nghiệp nhà nước, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần...) và tổ chức liên doanh, hợp doanh đăng ký quyền sở hữu, sử dụng tài sản đó; hoặc khi các tổ chức liên doanh, hợp doanh giải thể, phân chia tài sản của mình cho các tổ chức, cá nhân thành viên đăng ký quyền sở hữu, sử dụng.

    b) Xã viên hợp tác xã góp vốn bằng tài sản vào hợp tác xã hoặc xã viên hợp tác xã nhận tài sản được chia sau khi ra khỏi hợp tác xã. 

    Trân trọng!


    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    hiyatuongda (09/06/2011)

0 Thành viên đang online
-