DanLuat 2015

Cá nhân có thể mua bảo hiểm cho mình đồng thời tại các doanh nghiệp không?

Chủ đề   RSS   
  • #424801 17/05/2016

    kieu62

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cá nhân có thể mua bảo hiểm cho mình đồng thời tại các doanh nghiệp không?

    Chào Luật sư!

    Luật sư giải thích giúp em câu hỏi này với ạ. Cá nhân có thể mua bảo hiểm tử kỳ cho mình đồng thời tại các doanh nghiệp A, B, C không? Khi xảy ra sự kiện bảo hiểm thì nghĩa vụ trả tiền bảo hiểm được xác định như thế nào?

    Em cảm ơn Luật sư !

     
    1456 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #424806   17/05/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1523 lần


    Thì được bồi thường tại cả 3 DN chứ sao bạn, bạn xem Điều 44 Luật kinh doanh bảo hiểm 2000:

    Điều 44. Hợp đồng bảo hiểm trùng

    1. Hợp đồng bảo hiểm trùng là trường hợp bên mua bảo hiểm giao kết hợp đồng bảo hiểm với hai doanh nghiệp bảo hiểm trở lên để bảo hiểm cho cùng một đối tượng, với cùng điều kiện và sự kiện bảo hiểm.

    2. Trong trường hợp các bên giao kết hợp đồng bảo hiểm trùng, khi xảy ra sự kiện bảo hiểm, mỗi doanh nghiệp bảo hiểm chỉ chịu trách nhiệm bồi thường theo tỷ lệ giữa số tiền bảo hiểm đã thoả thuận trên tổng số tiền bảo hiểm của tất cả các hợp đồng mà bên mua bảo hiểm đã giao kết. Tổng số tiền bồi thường của các doanh nghiệp bảo hiểm không vượt quá giá trị thiệt hại thực tế của tài sản.

    => Chỉ xử lý bảo hiểm trùng nếu đó là hợp đồng bảo hiểm tài sản.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    kieu62 (17/05/2016)
  • #424810   17/05/2016

    kieu62
    kieu62

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo như Luật sư thì không được phải không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #424817   17/05/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1523 lần


    Không ý mình là nếu mua bảo hiểm tử kỳ (thức là bảo hiểm con người) thì được phép bồi thường dựa trên tất cả các hợp đồng bảo hiểm bạn mua, riêng chỉ có bảo hiểm tài sản thì không được phép bồi thường như vậy mà xử lý theo trường hợp bảo hiểm trùng nêu trên thôi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    kieu62 (17/05/2016)
  • #424821   17/05/2016

    kieu62
    kieu62

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    À! mình hiểu rồi. Cảm ơn Luật sư.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-