Cá nhân cầm cố giấy tờ nhà với mức lãi 5,5% tháng có hợp lệ?

Chủ đề   RSS   
  • #439620 24/10/2016

    lruby29

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cá nhân cầm cố giấy tờ nhà với mức lãi 5,5% tháng có hợp lệ?

    Tôi có thế chấp giấy tờ nhà cho một người bạn với số tiền là 300 triệu đồng, đồng thời tôi cũng thế chấp sổ đỏ của miếng đất có xây căn nhà nêu trên cho ngân hàng.
     
    Bạn tôi thu lãi hàng tháng là 5,5%, tức 16,5 triệu đồng mỗi tháng cho 300 triệu. Vì khó khăn tôi đã không thể trả tiền lãi cho bạn tôi suốt gần hai năm, sau đó bạn tôi bắt buộc tôi phải làm giấy nợ với nội dung tôi có nợ bạn tôi 500 triệu đồng, được đưa ra công chứng tại phòng tài nguyên, hiện tại tôi có giữ hai bản giấy nợ sau:
     
    1 bản tôi thế chấp giấy tờ nhà cho bạn tôi với mức lãi 5,5%/tháng.
     
    1 bản tôi nợ bạn tôi 500 triệu đồng.
     
    Hiện tại bạn tôi đưa ra quyết định nếu tôi không trả dứt số tiền nợ là 500 triệu đồng, bạn tôi sẽ kiện tôi ra tòa và sẽ phát mãi căn nhà mà tôi đã thế chấp cho bạn tôi (sổ đỏ miếng đất của căn nhà vẫn còn được thế chấp cho ngân hàng).
     
    Vậy hiện tại tôi nên làm như thế nào?
    liệu với mức lãi thế chấp là 5,5% mà bạn tôi đã đưa ra có hợp pháp không?
    bạn tôi có quyền nhờ tòa án phát mãi nhà tôi không khi sổ đỏ miếng đất vẫn đang được thế chấp ở ngân hàng?
    tôi có lợi thế gì trong việc này không?
     
    Thật lòng xin được tư vấn giúp, không biết post ở đây có hợp lệ không, nếu không xin nhờ mod move hộ sang box hợp lệ giúp tôi, xin cảm ơn rất nhiều!
     
    2212 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439622   24/10/2016

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 8531
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 998 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn, tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 476 Bộ luật dân sự 2005 quy định về lãi suất cho vay: Lãi suất do các bên thỏa thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.”
    Về lãi suất cơ bản của Ngân hàng Nhà nước, tại Điều 1 Quyết định 2868/QĐ-NHNN ngày 29 tháng 11 năm 2010 quy định mức lãi suất cơ bản bằng đồng Việt Nam là 9,0%/năm . Như vậy, lãi suất do các bên thỏa thuận sẽ không được vượt quá: 9% x 150% = 13,5%/năm và lãi suất cho vay tối đa trung bình một tháng sẽ là: 13,5 : 12 = 1,125%/tháng. Theo thông tin bạn cung cấp, với mức lãi suất do hai bên thỏa thuận là 5,5% tháng. Như vậy, với mức lãi suất như vậy đã vượt quá lãi suất theo quy định của bộ luật dân sự năm 2005.

    Trong trường hợp này, người cho bạn vay tiền đã có thể vi phạm pháp luật về cho vay, cụ thể là cho vay nặng lãi. Vì vậy, bạn có thể nhờ đến sự can thiệp của pháp luật trong trường hợp này.

    Trên đây là nội dung tư vấn pháp luật của tôi. Nếu bạn còn bất cứ thắc mắc nào có thể liên hệ với tôi theo số ĐT: 0975910290 để được giải đáp cụ thể

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
  • #439631   25/10/2016

    Chào bạn,

    cái lợi của bạn là nếu ra tòa bạn chứng minh được 02 bên thỏa thuận lãi là 5,5%/tháng thì bạn chỉ cần trả 1,125%/tháng, số % vượt quá sẽ được cấn trừ lại.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #439637   25/10/2016

    Elviss.Khoi
    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (208)
    Số điểm: 3545
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 115 lần


    Ở ngoài vấn đề về lãi suất, ở đây còn một vấn để của người hỏi nữa đó là :

    Thứ 1: Hợp đồng trên người hỏi nhầm lẫn giữa cầm cố và thế chấp ? vậy là câm cố hay thế chấp ? và hợp đồng này có hiệu lực giữa cá nhân và cá nhân không ? theo tôi được biết quyền sử dụng đất không được cầm cố mà chỉ được thế chấp, hiện nay phòng công chứng thì không chấp nhận công chứng thế chấp giữa cá nhân và cá nhân mà chỉ áp dụng vói tổ chức và cá nhân ?

    Thứ 2 : Nếu không xem đây là cầm cố, thế chấp quyền sử dụng đất mà chỉ xem là cầm cố, thế chấp 1 tài sản hữu hình là tờ " Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất " thì có được không ?

     

     
    Báo quản trị |