Cá nhân bán máy đào cho công ty TNHH

Chủ đề   RSS   
  • #260040 08/05/2013

    toanantamltd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cá nhân bán máy đào cho công ty TNHH

    Tôi muốn bán 1 máy đào mua cách đây 2 năm cho công ty TNHH trong đó tôi là thành viên góp vốn thì:

    - Về cá nhân tôi phải chuẩn bị những thủ tục và phải chịu những chi phí gì, liệu tôi có phải đóng thuế thu nhập cá nhân trên khoản tiền nhận được từ việc bán máy đào không?

    - Về phía công ty cũng phải chuẩn bị những thủ tục và chịu những chi phí gì?

    - Thời gian nhanh nhất để hoàn thành tất cả các thủ tục để máy đào trở thành tài sản đứng tên công ty là bao lâu?

    Mong luật sư sớm giải đáp cho tôi, xin cảm ơn!

     
    4468 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #260739   11/05/2013

    luuhaivu
    luuhaivu
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2011
    Tổng số bài viết (239)
    Số điểm: 1412
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 106 lần


    Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    1./. Về thuế thu nhập cá nhân

    Theo quy định tại Điều 3 Luật thuế thu nhập cá nhân như sau:

     

    Điều 3. Thu nhập chịu thuế

    Thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân gồm các loại thu nhập sau đây, trừ thu nhập được miễn thuế quy định tại Điều 4 của Luật này:

    1. Thu nhập từ kinh doanh, bao gồm:

    a) Thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ;

    b) Thu nhập từ hoạt động hành nghề độc lập của cá nhân có giấy phép hoặc chứng chỉ hành nghề theo quy định của pháp luật.

    Căn cứ quy định viện dẫn tại Điểm a Khoản 1 Điều 3 trên thì việc bạn chuyển nhượng "máy đào" cho Công ty bạn phải tiến hành thủ tục nộp thuế cá nhân.

    2/. Thủ tục pháp lý chuyển quyền sở hữu "máy đào" sang Công ty

    Để hoàn thất việc chuyển giao quyền sở hữu việc bán "máy đào" giữa bạn và Công ty tiến hành ký kết Hợp đồng mua bán trên. Ngoài ra nếu "máy đào" của bạn có đăng ký về sở hữu với cơ quan chức năng có thẩm quyền thì bạn cần hoàn thiện thủ tục hồ sơ đăng ký sang tên máy đào trên từ bạn sang Công ty tại cơ quan cấp giấy phép máy đào trên cho bạn!

    Trân trọng!

     

    Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

    E]: info@trisonlaw.com

    W]: www.trisonlaw.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

E]: info@trisonlaw.com

W]: www.trisonlaw.com