Ca hát trong đám cưới có bị phạt?

Chủ đề   RSS   
  • #531640 28/10/2019

    ngphunganh
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2019
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1853
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 35 lần


    Ca hát trong đám cưới có bị phạt?

    Những buổi tiệc cưới ở Việt Nam hầu như không thể thiếu các tiết mục ca hát nhảy múa của quan khách, họ hàng, dù là tổ chức ở nhà hàng hay tiệc cưới tại gia. Việc ca hát nhảy múa gần như là phần vui nhất trong buổi tiệc, chỉ sau phần làm lễ chính của cô dâu chú rể.

    Tạo không khí sôi động trong ngày vui là một điều rất tốt nhưng song song đó mỗi người chúng ta cũng đừng để ảnh hưởng đến hàng xóm xung quanh. Những vụ việc mâu thuẫn hàng xóm xuất phát từ vấn đề ồn ào do tiệc tùng chiếm tỉ lệ khá cao. Pháp luật đã điều chỉnh việc này tại Điều 6 Thông tư 04/2011/TT-BVHTTDL như sau:

    "Điều 6. Tổ chức lễ cưới tại gia đình hoặc tại địa điểm cưới
     
    1. Việc tổ chức lễ cưới tại gia đình hoặc tại địa điểm cưới phải thực hiện các quy định sau:
     
    a) Đảm bảo trang trọng, tiết kiệm, vui tươi, lành mạnh, phù hợp với phong tục, tập quán, truyền thống văn hoá của từng địa phương, dân tộc, tôn giáo và phù hợp với hoàn cảnh của hai gia đình;
     
    b) Các thủ tục chạm ngõ, ăn hỏi, rước dâu cần được tổ chức theo phong tục, tập quán; không phô trương hình thức, rườm rà; không nặng về đòi hỏi lễ vật;
     
    d) Tổ chức tiệc cưới phù hợp với hoàn cảnh gia đình, tránh phô trương, lãng phí;
     
    đ) Trang trí lễ cưới cần giản dị, không rườm rà, phô trương; trang phục cô dâu, chú rể đẹp và lịch sự, phù hợp với văn hoá dân tộc;
     
    e) Âm nhạc trong đám cưới phải lành mạnh, vui tươi; âm thanh đảm bảo không vượt quá độ ồn cho phép theo tiêu chuẩn Việt Nam thực hiện tại bản tiêu chuẩn Việt Nam ban hành kèm theo Quyết định số 2351/1998/QĐ-BKHCNMT ngày 5 tháng 12 năm 1998 của Bộ Khoa học Công nghệ và Môi trường (nay là Bộ Khoa học và Công nghệ); không mở nhạc trước 06 giờ sáng và sau 22 giờ đêm.
     
    2. Khuyến khích thực hiện các hoạt động sau trong tổ chức việc cưới:
     
    a) Dùng hình thức báo hỷ thay cho giấy mời dự lễ cưới, tiệc cưới;
     
    b) Hạn chế tổ chức tiệc cưới linh đình, chỉ tổ chức tiệc trà, tiệc ngọt trong lễ cưới;
     
    c) Không sử dụng thuốc lá trong đám cưới;
     
    d) Cơ quan, tổ chức, đoàn thể đứng ra tổ chức lễ cưới;
     
    đ) Cô dâu, chú rể và gia đình đặt hoa tại đài tưởng niệm liệt sĩ, nghĩa trang liệt sĩ, di tích lịch sử - văn hoá; trồng cây lưu niệm tại địa phương trong ngày cưới;
     
    e) Cô dâu, chú rể và gia đình mặc trang phục truyền thống hoặc trang phục của dân tộc mình trong ngày cưới.
     
    Theo đó, nếu vi phạm về gây ồn ào trật tự sẽ bị xử phạt theo điểm a khoản 1 Điều 6 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:
     
    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
     
    a) Gây tiếng động lớn, làm ồn ào, huyên náo tại khu dân cư, nơi công cộng trong khoảng thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ sáng ngày hôm sau;
     
    Vậy dù có tổ chức ở trung tâm tiệc cưới hay tại gia thì cũng chú ý giữ trật tự trong khung giờ cấm để tránh bị phạt trong ngày cưới nhé!

     

     
    494 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngphunganh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #531657   28/10/2019

    Cảm ơn thông tin bổ ích mà bạn đã cung cấp. Theo quy định trên có thể thấy việc ca hát trong đám cưới là hợp pháp tuy nhiên phải đảm bản không gây ồn ào xung quanh. Tuy nhiên liên quan đến việc tổ chức đám cưới thì mình cũng có thắc mắc là hành vi tổ chức đám cưới lấn chiếm lòng đường thì có hình thức xử phạt gì không vì hiện nay theo mình thấy nhiều nhà vẫn tổ chức đám cưới dưới lòng đường cản trở giao thông ?

     
    Báo quản trị |