Buôn bán trái phép chất ma túy

Chủ đề   RSS   
  • #174677 28/03/2012

    hongtamhlu

    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Buôn bán trái phép chất ma túy

    Cháu muốn hỏi rằng :
    Một người tên A (quốc tịch Lào) - Cầm đầu 1 tổ chức tội phạm buôn bán ma túy tại Lào . Chú cháu đã sang Lào mua bán trái phép 1 lượng ma túy và do không đủ tiền để trả nên ông A 1 tháng sau sẽ quay trở lại Lào trả hết tiền . TUy nhiên, 1 tháng sau chưa thấy chú cháu quay lại nên ông A đã sang Việt Nam để lấy tiền . TUy nhiên khi qua của khẩu thì ông A đã bị bắt vì tội vận chuyển trái phép hàng hóa qua biên giới . Tuy nhiên, sau quá trình điều tra, CA đã phát hiện hành vi mua bán trái phép chất ma túy cảu A tại Lào với chú cháu .
    Vậy, cháu muốn hỏi A BLHS VN có hiệu lực áp dụng hành vi mua bán trái phép chất ma tuy không ? Tại vì theo cháu được biết nếu hành vi mua bán đó được thực hiện ở Lào thì Luật Lào phải điều chỉnh ? ?
    Và chú cháu cũng có phải chịu trách nhiệm hình sự về tội này không ? ( vì không bắt được quả tang)
    Luật sư có thể giải thích giúp cháu trường hợp này được không ạ ? Gia đình chú cháu đang rất lo vì chú cháu đang bị bắt tạm giam
    Cháu xin cám ơn .
    Cập nhật bởi hongtamhlu ngày 28/03/2012 07:52:41 SA
     
    5888 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #174821   28/03/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1472 lần


    Chào bạn!

    Theo khoản 1 Điều 6. "Hiệu lực của Bộ luật hình sự đối với những hành vi phạm tội ở ngoài lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam

    1. Công dân Việt Nam phạm tội ở ngoài lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự tại Việt Nam theo Bộ luật này.

    Quy định này cũng được áp dụng đối với người không quốc tịch thường trú ở nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam."

    Như vậy, chú bạn phạm tội ở Lào, ngoài lãnh thổ Việt Nam nhưng chú bạn là công dân Việt Nam nên khi phát hiện, xử lý
    hình sự thì các cơ quan tiến hành tố tụng hoàn toàn có đủ thẩm quyền để truy cứu trách nhiệm hình sự.


    Nếu không có chứng cứ trực tiếp (bắt quả tang) thì các cơ quan tiến hành tố tụng sẽ dùng chứng cứ gián tiếp như qua lời khai của người phạm tội, người làm chứng ... để buộc tội.

     

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    hongtamhlu (29/03/2012)
  • #175030   29/03/2012

    hongtamhlu
    hongtamhlu

    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhưng cháu muốn hỏi Luật sư thêm rằng:
    Việc anh A và chú cháu mới chỉ trao đổi ma túy bên Lào, nhưng khi về Việt Nam chú cháu mới trả tiền, như vậy có thể coi chú cháu và A là tội phạm thực hiện ở ngoài lãnh thổi Việt Nam nhưng kết thúc ở trên lãnh thổ Việt Nam không ạ ? (vì như vậy A mới có thể chịu trách nhiệm hình sự về tội buôn bán trái phép chất ma túy theo Bộ Luật hình sự Việt Nam, còn nếu không A chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội vận chuyển trái phép tiền tệ qua biên giới thôi). Cháu muốn Luật sư làm rõ giúp cháu .
    Cám ơn câu trả lời của Luật sư .
     
    Báo quản trị |  
  • #175034   29/03/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1472 lần


    Chào bạn!
    Thông tin bạn cung cấp: "Chú cháu đã sang Lào mua bán trái phép 1 lượng ma túy và do không đủ tiền để trả nên ông A 1 tháng sau sẽ quay trở lại Lào trả hết tiền..."
    Như vậy, giữa chú bạn với ông A là mua bán trái phép chất ma túy, còn chuyện thiếu tiền là chuyện của ông A với chú bạn. Tội phạm đã hoàn thành khi 02 bên mua bán với nhau.
    Như tôi đã tư vấn trước thì cho dù chú bạn mua bán trái phép ma túy ngoài lãnh thổ Việt Nam nhưng chú bạn là công dân Việt Nam nên khi phát hiện vẫn bị xử lý hình sự

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com