DanLuat 2015

Buộc nhân viên sử dụng hết ngày phép, khi đã có thỏa thuận sẽ chấm dứt hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #314751 20/03/2014

    bopham

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/03/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Buộc nhân viên sử dụng hết ngày phép, khi đã có thỏa thuận sẽ chấm dứt hợp đồng

    Tôi làm việc ở công ty được 5 năm, do mâu thuẫn với Giám đốc về sự thay đổi cơ cấu, nên công ty có đề nghị tôi nghỉ việc sau 2 tháng và bồi thường một khoản tiền, và tôi đã đồng ý.

    Hôm sau, sếp yêu cầu tôi phải dùng hết số ngày phép trong thời gian còn lại (khoảng 10 ngày phép), không được nghỉ liền 1 lúc, và phải báo lại kế hoạch nghỉ cho công ty trong 3 ngày. Nếu tôi không nghỉ thì công ty sẽ không trả tiền cho những ngày phép đó.

    Xin hỏi các luật sư là công ty tôi làm vậy có đúng luật không?

    ( Tôi nghĩ tôi có quyền không sử dụng hết số ngày phép đó, và nghỉ theo kế hoạch của mình, số ngày phép không dùng công ty phải trả thành tiền khi tôi nghỉ việc)

    Xin cảm ơn!

    Cập nhật bởi bopham ngày 20/03/2014 05:22:11 CH Cập nhật bởi bopham ngày 20/03/2014 03:08:47 CH làm rõ thêm
     
    1877 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #314759   20/03/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào anh!

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 114 Luật lao động 2012, cụ thể:

    "Điều 114. Thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ

    1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ."

     

    Quy định này chỉ được áp dụng tại thời điểm nghỉ việc nếu người lao động chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì người sử dụng lao động sẽ thanh toán tiền của những ngày chưa nghỉ. Tuy nhiên, trong trường hợp của anh thì các bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động sau 02 tháng tính từ thời điểm thỏa thuận nên căn cứ vào khoản 2 Điều 111 Luật lao động thì người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ cho anh sau khi đã tham khảo ý kiến của BCH Công đoàn.

     

    Xét về góc độ pháp luật thì công ty anh đã làm đúng quy định và anh nên chấp nhận theo yêu cầu của sếp. Tuy nhiên, nếu anh đã thu xếp bàn giao hết công việc thì có thể thương lượng để được nghỉ liên tục những ngày phép còn lại và nên tránh tự ý nghỉ vì có thể công ty viện lý do anh tự ý bỏ việc để xử lý kỷ luật với hình thức sa thải (anh sẽ không được hưởng khoản bồi thường hoặc các khoản trợ cấp theo quy định (nếu có)).

     

    Thân chào

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    bopham (20/03/2014)

0 Thành viên đang online
-