DanLuat 2015

Bồi thường về đất, nhà ở trên đất (đất công) khi nhà nước thu hồi

Chủ đề   RSS   
  • #466035 29/08/2017

    Bồi thường về đất, nhà ở trên đất (đất công) khi nhà nước thu hồi

    Chào Luật sư, gia đình tôi ở trên phần đất này từ năm 1986, và ổn định cho đến nay, lúc trước gia đình tôi có đóng thuế nhà đất đầy đủ (còn biên lai), có làm đơn xin cấp giấy CNQSD đất ( được ấp xác nhận và xã xác nhận) nhưng không được cấp giấy do bên huyện nói đất công, nay UBND xã định thu hồi lại đất giao lại cho Hợp tác xã thuê, xã nói rằng không hỗ trợ gì cho gia đình tôi mà chỉ hỗ trợ di dời 5 triệu đồng. Vậy tôi hỏi có đúng không? tại sao gia đình tôi không được bồi thường về nhà ở? không được hỗ trợ tiền bồi đắp, đầu tư vào đất?

     
    4147 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #466132   30/08/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1102)
    Số điểm: 8853
    Cảm ơn: 124
    Được cảm ơn 796 lần
    Moderator

     

    Mathien21 viết:
    Chào Luật sư, gia đình tôi ở trên phần đất này từ năm 1986, và ổn định cho đến nay, lúc trước gia đình tôi có đóng thuế nhà đất đầy đủ (còn biên lai), có làm đơn xin cấp giấy CNQSD đất ( được ấp xác nhận và xã xác nhận) nhưng không được cấp giấy do bên huyện nói đất công, nay UBND xã định thu hồi lại đất giao lại cho Hợp tác xã thuê, xã nói rằng không hỗ trợ gì cho gia đình tôi mà chỉ hỗ trợ di dời 5 triệu đồng. Vậy tôi hỏi có đúng không? tại sao gia đình tôi không được bồi thường về nhà ở? không được hỗ trợ tiền bồi đắp, đầu tư vào đất?

     

    Đất không do Nhà nước giao, cho thuê hay công nhận QSDĐ cho bạn mà là do bạn chiếm đất công nên không có căn cứ pháp luật nào qui định trong trường hợp đó bạn được bồi thường về nhà ở, được hỗ trợ tiền bồi đắp, đầu tư vào đất. Tuy nhiên bạn được hỗ trợ di chuyển chỗ ở (hỗ trợ di dời) theo qui định tại điểm b khoản 2 và hỗ trợ khác theo điểm d khoản 2 điều 83 Luật đất đai 2013 (điểm d được hướng dẫn tại điều 25 Nghị định 47/2014/NĐ-CP) do đó UBND Xã cho rằng bạn chỉ được hỗ trợ di dời là không đúng.

    Điều 25 Nghị định 47/2014/NĐ-CP qui định : "Ngoài việc hỗ trợ quy định tại các Điều 19, 20, 21, 22, 23 và 24 của Nghị định này, căn cứ vào tình hình thực tế tại địa phương, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định biện pháp hỗ trợ khác để bảo đảm có chỗ ở, ổn định đời sống, sản xuất và công bằng đối với người có đất thu hồi; trường hợp hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp khi Nhà nước thu hồi đất nông nghiệp mà không đủ điều kiện được bồi thường theo quy định tại Điều 75 của Luật Đất đai thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh xem xét hỗ trợ cho phù hợp với thực tế của địa phương; trường hợp đặc biệt trình Thủ tướng Chính phủ quyết định.". Như vậy việc hỗ trợ khác có hay không, nhiều hay ít là tuỳ thuộc vào tình hình thực tế tại địa phương, mà "tình hình thực tế tại địa phương" lại rất khó xác định, dễ gây tranh cãi, cộng với vấn đề cơ bản là bạn lấn, chiếm đất công nên tôi khuyên bạn cần có thái độ, lời lẽ phù hợp khi đề nghị chính quyền địa phương xem xét có biện pháp hỗ trợ khác cho mình. Ví dụ cũng vì mục đích đòi hỏi quyền lợi nhưng thay vì ghi "Đơn khiếu nại" thì bạn ghi là "Đơn kiến nghị", còn thái độ, lời lẽ thì không phải của người có quyền mà chỉ là người kiến nghị. Chúc bạn thành công.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #471489   19/10/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8919)
    Số điểm: 50059
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2449 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Vì sao đất gia đình bạn ở từ năm 1986 đến nay, có đóng thuế đầy đủ, được chính quyền địa phương xác nhận nhưng nay cấp huyện lại bảo la đất công? đất công là đất dùng vào việc gì? dự án nào vì sao từ đó đến nay gia đình bạn không nghe thông báo, giải quyết quyền lợi gì hết? Như vậy, gia đình bạn cần tập trung lam rõ vì sao là đất công, vì sao không được công nhận dù đã ở và trực tiếp sủ dụng từ năm 1986 đến nay chứ không phải chỉ chú trọng vào quyên lợi đền bù. Nếu đất có nguồn gốc do gia đình ab5n tạo lập, khai hoang, nhận chuyển nhượng từ người khác hay được giao có thu tiền thi không thể là đất công được. Còn nếu đất có nguồn gốc từ đất công, được giao cho gia đình bạn tạm thời sử dụng chứ không được công nhận và chuyện này gia đình bạn đã biết rõ từ trước thì phải chấp nhận.

    Riêng về việc thương lượng đền bù (trường hợp là đất công nay phải thu hồi làm dự an ) thì gia đình bạn phải làm việc với ban bồi thường tại địa phương để bết phương án, kế hoạch giải tỏa, đền bù cụ thể. Nếu không đồng ý thì có quyền khiếu nại để yêu cầu xem xét, giải quyết hợp lý.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-