Bồi thường tranh chấp HĐLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #2496 02/01/2010

    laodongx

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2009
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bồi thường tranh chấp HĐLĐ

    Kính gửi luật sư.

    Nhờ luật sư tư vấn giúp.

    Tháng 4/2005 Tôi đang giữ chức phó phòng Tài chính-Kế toán Cty. Không bị kỷ luật, luôn hoàn thành công việc được giao bị điều động xuống làm việc tại 1 đội công trình trực thuộc Cty(Quyết định điều động không ghi  nội dung công việc tôi phải làm. Tôi chấp hành quyết định này và làm những việc vặt  mà Ông đội trưởng đội công trình giao khi cần).

    Đến tháng 8/2006 thì Ông đội trưởng đội công trình có quyết định giao nhiệm vụ cho tôi : Phụ trách Ban an toàn của  đội công trình .Tôi không chấp hành quyết định phân công này, vì không có chuyên môn(tôi đã làm đơn gửi Cty ngay và nói rõ rằng tôi không có năng lực, nhưng không được Cty giải quyết và trả lời) ,kể từ đó tôi nghỉ việc .

    Đến  năm 10/ 2009 thì nhận được quyết định đơn phương chấm dứt hợp lao động của Cty với lý do:"tự ý bỏ việc".


    Vì quãng đường từ nơi tôi ở đến tòa án trên 300 km , việc kiện và hầu tòa của tôi gặp rất nhiều khó khăn và tốn kém .Tôi tin là tôi sẽ thắng kiện , Lụât sư cho tôi hỏi ?

    - Nếu tôi làm đơn khởi kiện Cty đơn phương chấm dứt HĐLĐ đối với tôi ra tòa và thắng kiện,thì tôi có được Cty bồi thường tiền lương và BHXH trong thời gian nghỉ việc từ 8/2006 đến 10/2009 theo điểm 1 điều 41 Bộ luật lao động hay không ?

    Xin trân trọng cám ơn luật sư./.

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 27/09/2010 02:55:29 PM
     
    5652 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #2497   02/01/2010

    Tuanlawyer1298
    Tuanlawyer1298
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2009
    Tổng số bài viết (472)
    Số điểm: 2530
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 78 lần


    Bạn có thể được hưởng trợ cấp thôi việc nếu chứng minh được là mình đúng khi tự ý nghỉ việc. Bạn vui lòng tham khảo thêm TT21/2003 ; NĐ 44/2003 quy định rõ hơn về những trường hợp được trợ cấp thôi việc nhé.

    Luật Sư Nguyễn Đình Tuấn, Giám đốc Công ty luật Nhật Chiêu - Đoàn luật sư Hà Nội

    - Trợ giúp pháp lý miễn phí cho người nghèo, đối tượng chính sách.

    - Dịch vụ luật sư gia đình cho người giàu.

    - Các dịch vụ pháp lý khác.

    ĐT 0903293928; 043.7197039 Email: lstuannd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #2504   05/01/2010

    laodongx
    laodongx

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2009
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


        Thưa luật sư ,theo quyết định đơn phương chấm dứt HĐLĐ Cty đã chấp nhập trả cho tôi khoản tiền trợ cấp ( mỗi năm công tác bằng 1/2 tháng lương-mốc thời gian: từ khi tôi công tác đến hết tháng 07/2006 ).Vậy còn khoản tiền bồi thường do phía Cty đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật đối với tôi, bao gồm :tiền lương và BHXH trong thời gian tôi không được làm việc từ 8/2006 đến 10/2009 ,theo điểm 1 điều 41 Bộ luật lao động  tôi có được nhận hay không ?)

    Điều 41
    1- Trong trường hợp người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì phải nhận người lao động trở lại làm việc và phải bồi thường một khoản tiền tương ứng với tiền lương trong những ngày người lao động không được làm việc. Trong trường hợp người lao động không muốn trở lại làm việc, thì ngoài khoản tiền được bồi thường tương ứng với tiền lương trong những ngày không được làm việc, người lao động còn được trợ cấp theo quy định tại khoản .

        Xin trân trọng cám ơn Luật sư Tuấn ./.

     
    Báo quản trị |  
  • #2505   05/01/2010

    Tuanlawyer1298
    Tuanlawyer1298
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2009
    Tổng số bài viết (472)
    Số điểm: 2530
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 78 lần


    Hình như tôi đã trả lời rồi nhưng bạn không hiểu hết ý. Tôi có nói nếu bạn chứng minh được là bạn bỏ việc làm đúng pl. điều này cũng có nghĩa lỗi thuộc về DN  thì bạn sẽ được bồi thường 2 năm bỏ việc như trình bày. Tôi cũng đã hươngs dẫn bạn tìm hiểu thêm văn bản xem bạn có thuộc diện được hưởng trợ cấp, bòi thường... 
    Xin lỗi vì tôi không có nhiều thời gian!

    Luật Sư Nguyễn Đình Tuấn, Giám đốc Công ty luật Nhật Chiêu - Đoàn luật sư Hà Nội

    - Trợ giúp pháp lý miễn phí cho người nghèo, đối tượng chính sách.

    - Dịch vụ luật sư gia đình cho người giàu.

    - Các dịch vụ pháp lý khác.

    ĐT 0903293928; 043.7197039 Email: lstuannd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật Sư Nguyễn Đình Tuấn, Giám đốc Công ty luật Nhật Chiêu - Đoàn luật sư Hà Nội

- Trợ giúp pháp lý miễn phí cho người nghèo, đối tượng chính sách.

- Dịch vụ luật sư gia đình cho người giàu.

- Các dịch vụ pháp lý khác.

ĐT 0903293928; 043.7197039 Email: lstuannd@gmail.com