DanLuat 2015

Bồi thường tiền lương không có hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #446117 08/02/2017

    Bồi thường tiền lương không có hợp đồng lao động

    Tôi có 1 người bạn học dược ra trường Xin vào quán thuốc vừa học vừa làm Làm dc 8 tháng không luong ( thỏa thuận với chủ cửa hàng làm việc không lương 8 tháng ). chủ cửa hàng bao ăn ở trong thời gian học việc

    Không hợp đồng ( chỉ là lời nói giữa các bên )

    Vừa rồi về nhà  có việc nên bạn tôi xin nghỉ làm ở nơi này 

    Chủ Hiệu thuốc  giữ bằng không trả còn  đòi nộp trả 10 triệu cho họ mới trả bằng với lý do đó là tiền ăn ở 8 tháng học việc

    Vậy theo các bạn thì bạn tôi phải làm như thế nào ? 

    Chân thành cảm ơn !

     
    989 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #446139   09/02/2017

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (385)
    Số điểm: 3280
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 123 lần
    Moderator

    quyetvietluat viết:

    Tôi có 1 người bạn học dược ra trường Xin vào quán thuốc vừa học vừa làm Làm dc 8 tháng không luong ( thỏa thuận với chủ cửa hàng làm việc không lương 8 tháng ). chủ cửa hàng bao ăn ở trong thời gian học việc

    Không hợp đồng ( chỉ là lời nói giữa các bên )

    Vừa rồi về nhà  có việc nên bạn tôi xin nghỉ làm ở nơi này 

    Chủ Hiệu thuốc  giữ bằng không trả còn  đòi nộp trả 10 triệu cho họ mới trả bằng với lý do đó là tiền ăn ở 8 tháng học việc

    Vậy theo các bạn thì bạn tôi phải làm như thế nào ? 

    Chân thành cảm ơn !

    Mình xin có một vài góp ý nho nhỏ:

    Điều 19: Hình thức giao dịch dân sự

    1. Giao dịch dân sự được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể.

    Giao dịch dân sự thông qua phương tiện điện tử dưới hình thức thông điệp dữ liệu theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử được coi là giao dịch bằng văn bản.

    2. Trường hợp luật quy định giao dịch dân sự phải được thể hiện bằng văn bản có công chứng, chứng thực, đăng ký thì phải tuân theo quy định đó.

    Hợp đồng giao kết bằng lời nói thì vẫn có hiệu lực. Hành vi này của chủ hiệu thuốc đã vi phạm hợp đồng. 

    Theo mình thì trường hợp này nên tố cáo lên công an.

    Trang facebook: " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí " sẽ giúp các bạn giải đáp những vướng mắc pháp lý xoay quanh cuộc sống.

    Hãy ghé thăm trang khi bạn gặp phải một vấn đề vướng mặc nào đó .Đừng tiếc gì 1 like và 1 share trang facebook:

    " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí ".

     
    Báo quản trị |  
  • #446196   10/02/2017

    clevietkimlaw4
    clevietkimlaw4
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2016
    Tổng số bài viết (153)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 19 lần


    Chào bạn, 
    Đối với trường hợp của bạn, tôi xin được góp ý như sau:
    Mặc dù việc bạn tự ý nghỉ là không đúng, song bên chủ hiệu thuốc và bạn lạ
    i không kí hợp đồng cụ thể bằng văn bản, mà lại chỉ thỏa thuận với nhau bằng lời nói trong khi thời gian học và làm là tận 8 tháng. Nên thỏa thuận trên không có giá trị pháp lí, đồng thời vì đây là trường hợp vừa học vừa làm nên chủ hiệu thuốc cũng không có quyền được thu phí học nghề của bạn, căn cứ theo khoản 1 điều 61 BLLĐ 2012 : “1. Người sử dụng lao động tuyển người vào học nghề, tập nghề để làm việc cho mình, thì không phải đăng ký hoạt động dạy nghề và không được thu học phí.
    Người học nghề, tập nghề trong trường hợp này phải đủ 14 tuổi và phải có đủ sức khoẻ phù hợp với yêu cầu của nghề, trừ một số nghề do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.
    Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề. Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.”
    Nếu bên kia vẫn cố chấp giữ bằng của bạn, bạn có quyền gửi đến đến thanh tra lao động để nhờ được giải quyết:
    Thủ tục khiếu nại được quy định trong nghị định 119/2014/NĐ-CP cụ thể như sau
    - Người khiếu nại phải có đơn khiếu nại ghi đầy đủ các thông tin sau:
    + Ngày, tháng, năm khiếu nại.
    + Tên, địa chỉ của người khiếu nại.
    + Tên, địa chỉ của cơ quan, tổ chức, cá nhân bị khiếu nại.
    + Nội dung, lý do khiếu nại.
    + Tài liệu liên quan đến nội dung khiếu nại (nếu có).
    + Yêu cầu giải quyết khiếu nại.
    - Đơn khiếu nại phải được ký tên, ghi rõ họ tên hoặc điểm chỉ.
    (Mẫu đơn khiếu nại theo mẫu số 01 – file đính kèm trong nghị định này)

    - Thẩm quyền giải quyết: Chánh Thanh tra Sở Lao động – Thương binh và Xã hội.
    Trong thời hạn 07 ngày làm việc kể từ khi nhân được đơn khiếu nại lần đầu, người có thẩm quyền phải giải quyết khiếu nại và thông báo cho người khiếu nại, người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần hai.
    Trường hợp đơn không thuộc thẩm quyền giải quyết thì thông báo và hướng dẫn người khiếu nại gửi đơn đến người có thẩm quyền.
    Trường hợp đơn vừa có nội dung khiếu nại, vừa có nội dung tố cáo thì người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại phải giải quyết nội dung khiếu nại đồng thời chuyển nội dung tố cáo cho người có thẩm quyền giải quyết tố cáo.

    Hy vọng những góp ý trên của tôi sẽ giúp ích được cho bạn. Nếu có thắc mắc gì thêm, vui lòng liên hệ để được tư vấn cụ thể hơn.

    Chuyên viên tư vấn: Nguyễn Thị Minh Trang

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn clevietkimlaw4 vì bài viết hữu ích
    quyetvietluat (10/02/2017)

0 Thành viên đang online
-