DanLuat 2015

bồi thường thu hồi đất

Chủ đề   RSS   
  • #125839 25/08/2011

    hachan_219

    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    bồi thường thu hồi đất

    ông a đứng tên chủ sử dụng 500m2 đất từ năm 1970. khu đất này có nguồn gốc là đất nông nghiệp, ông a mua của ông b năm 1968 có xác nhận của ubnd xã h. năm 1990, ông xây dựng nhà ở trên khu đất này. năm 2008, ubnd huyện x ra quyết định thu hồi đất của hộ ông a để làm đường, tuy nhiên ông a chỉ được bồi thường theo giá đất nông nghịêp với lý do khu đất này chưa có quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển đổi mục đích sử dụng đất nông nghiệp thành đất ở. ông a không đồng ý với việc bồi thường theo giá đất nông nghiệp, với lý do khu đất này gia đình ông đã sử dụng để làm nhà ở từ năm 1990 và đã nộp thuế nhà đất cho đến nay.
    hỏi:
    -việc bồi thường diện tích đất thu hồi của gia đình ông a theo giá đất nông nghiệp đúng hay sai? vì sao? văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này.
    -trong trường hợp ông a không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại của ubnd huyen x thì ông sẽ đề nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền nào giải quyết vụ việc trên.
    -hộ ông a có được giao đất tái định cư không, vì sao?
    mong mọi người giúp đỡ em. thank
     
    11096 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #126024   25/08/2011

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    chào bạn
    Điều 14, Nghị định 69/2009/NĐ-CP ngày 13/8/2009 của Chính phủ về quy hoạch sử dụng đất, giá đất, thu hồi đất, bồi thường, hỗ trợ và tái định cư (“Nghị định 69”) quy định: trường hợp người đang sử dụng có đủ điều kiện quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 5, 7, 9, 10 và 11 Điều 8, Nghị định số 197/2004/NĐ-CP ngày 03/12/2004 của Chính phủ về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất thì được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất, nếu không đủ điều kiện bồi thường thì UBND cấp tỉnh sẽ xem xét hỗ trợ.

    2. Về nguyên tắc bồi thường, Khoản 2, điều 14, Nghị định 69 quy định: người bị thu hồi đất đang sử dụng vào mục đích nào thì được bồi thường bằng việc giao đất mới có cùng mục đích sử dụng, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng giá trị quyền sử dụng đất tại thời điểm có quyết định thu hồi; Trường hợp bồi thường bằng việc giao đất mới hoặc bằng nhà, nếu có chênh lệch về giá trị thì phần chênh lệch đó được thực hiện thanh toán bằng tiền.

    3. Giá đất để tính bồi thường là giá đất theo mục đích đang sử dụng đã được ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định và công bố; không bồi thường theo giá đất sẽ được chuyển mục đích sử dụng; trường hợp tại thời điểm có quyết định thu hồi đất mà giá này chưa sát với giá chuyển nhượng quyền sử dụng đất thực tế trên thị trường trong điều kiện bình thường thì ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quyết định giá đất cụ thể cho phù hợp.
     Theo điều 36 luật đất đai chuyển mục đích sử dụng đất
    Mặc dù ông A không nằm trong khoản 1 tức là khi chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng theo khoản

    2. Trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất không thuộc quy định tại khoản 1 Điều này thì người sử dụng đất không phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền, nhưng phải đăng ký với văn phòng của tổ chức có thẩm quyền đăng ký quyền sử dụng đất (sau đây gọi chung là văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất) hoặc Uỷ ban nhân dân xã nơi có đất; 
    Ông A khi chuyển mục đích sử dụng đất theo khoản 2 đã không đăng ký với văn phòng của tổ chức có thẩm quyền đăng ký quyền sử dụng đất (sau đây gọi chung là văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất) hoặc Uỷ ban nhân dân xã nơi có đất; 
    vì vậy khi chuyển mục đích sử dụng đất của ông A không theo khoản 1 và 2 thì chế độ sử dụng đất quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất không được áp dụng theo loại đất sau khi chuyển mục đích sử dụng

    Từ đó kết luận  việc bồi thường diện tích đất thu hồi của gia đình ông A theo giá đất nông nghiệp đúng theo quy định trên
    -Trong trường hợp ông a không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại của ubnd huyen x thì ông sẽ đề nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền nào giải quyết vụ việc trên tức là cơ quan nào có thẩm quyền giao đất thì ông A sẽ khiếu nại lên cơ quan đó
    -Hộ Ông A được giao đất tái đinh cư nếu thuộc khoản 1 điều 42 luật đất đai sửa đổi bổ sưng năm 2009
    thân

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #126033   25/08/2011

    hachan_219
    hachan_219

    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    theo như mình thấy, khu đất của ông a có nguồn gốc từ đất nông nghiệp, nhưng ông đã chuyển sang sử dụng thành đất ở từ năm 1990. mặc dù không có giấy tờ gì nhưng theo quy định của pháp luật cụ thể là tại khoản 4 Điều 50 Luật Đất đai 2003 thì ông A thuộc diện được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.  Như vậy, đất của ông mặc dù sử dụng không đúng mục đích  nhưng đã sử dụng thành đất ở từ trước ngày 15 tháng 10 năm 1993, do vậy đất của ông hiện nay mặc nhiên được thừa nhận thành đất ở và sẽ được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Hơn nữa ông cũng đã nộp thuế nhà đất cho đên nay, điều này chứng tỏ cơ quan nhà nước có thẩm quyền cũng đã xác nhận đây là đất ở. Chính vì vây, việc bồi thường theo giá đất nông nghiệp là không hợp lý.
     
    Báo quản trị |  
  • #126036   25/08/2011

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    chào bạn
    Mình đồng ý với quan điểm của bạn nhưng nếu khi ông A khiếu nại thì cơ sở pháp lí để ông A thắng là rất khó vì vậy mình hiểu theo tinh thần điều luật là vậy
    thân

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #126051   25/08/2011

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1338 lần
    Moderator

    Chào bạn!
    Ông A hoàn toàn có cơ sở pháp lý để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.
    Nếu đất nhà ông A không thuộc khoản 4 Điều 14 Nghị định 84/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 và việc xây dựng nhà ở của ông A phù hợp với quy hoạch sử dụng đất của tỉnh, thành phố thì nhà ông A hoàn toàn có đủ điều kiện được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
    Hơn thế nữa, tại thời điểm xây nhà, không có bất cứ một giấy phạt vi phạm về hành vi chuyển quyền sử dụng đất, ông A vẫn đóng thuế nhà đất bình thường, có xác nhận của UBND xã là không có tranh chấp, sử dụng ổn định lâu dài thì ông A phải được bồi thường về đất nhà ở.

    Khi ông A đã khiếu nại lên UBND huyện X mà vẫn không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại trên thì ông A có quyền khiếu nại tiếp lần 2 lên UBND tỉnh hoặc khởi kiện quyết định hành chính (ở đây là quyết định phê duyệt phương án bồi thường) lên tòa án nhân dân huyện X giải quyết.

    Về vấn đề cấp đất tái định cư thì nếu như thu hồi diện tích đất trên mà ông A không còn nơi ở nào khác thì sẽ được xem xét và cấp đất tái định cư.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn anhdv352 vì bài viết hữu ích
    hachan_219 (25/08/2011) tuongvi_030693 (07/09/2012)
  • #126059   25/08/2011

    hachan_219
    hachan_219

    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    tớ đồng ý với ý kiến của bạn. cảm ơn ban nhiều
     
    Báo quản trị |  
  • #127884   04/09/2011

    Anh_That_Ngoc
    Anh_That_Ngoc

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/08/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    ý kiến đó là hoàn toàn chính xác. ubnd đã làm sai.b có thể thắng kiện
     
    Báo quản trị |  
  • #208816   22/08/2012

    vothanhcam
    vothanhcam

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    cảm ơn y kiến của bạn 

     
    Báo quản trị |  
  • #369775   30/01/2015

    xin hỏi k4 điều 50 , tương ứng với k4 điều 100 luật mới là điều kiện áp dụng đối với đất chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Ông này có giấy rồi thì áp dụng kiểu gì hả các bạn. Chính vì thế mình nghĩ ủy ban giải thích như thế là đúng. Trường hợp của ông này phải áp dụng điểm d k1 điều 57 chứ ạ ( luật đất đai 2013) chứ ạ???? mình ngu nhưng xin thỉnh giáo các bạn chút???

     
    Báo quản trị |