DanLuat 2015

Bồi thường thiệt hại về sức khỏe

Chủ đề   RSS   
  • #206432 10/08/2012

    Winddy

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bồi thường thiệt hại về sức khỏe

    Chào mọi người ! người A sn:1993, vào khoảng tháng 5/2012 có gây thương tích cho người B sn: 1994 nhưng chưa trên 11%. Người B đi khám tại bệnh viện tuyến Huyện thì đả có giấy ra viện, trên giấy ra viện có ghi là :"vết thương đầu/ỗn" ( bệnh viện tuyến huyện không có máy X-Quang và CITY, kết luận chỉ do bác sỹ theo dõi và chuẫn đoán). Sau đó gia đình B tự ý chuyển lên bệnh viện tuyến Tỉnh để nhập viện. Sau khi kiểm tra ở bệnh viện tỉnh thì kết quả không có đáng ngại gì. Gia đình B yêu cầu gia đình A bồi thường tất cả tiền viện phí và thuốc ở cả 2 tuyến bệnh viện có đúng không? Ngoài ra bên A còn bồi thường gì nữa không?

     

     
    3680 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #502892   23/09/2018

    giangthingochuong
    giangthingochuong
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2018
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 1967
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 18 lần


    Theo như bạn trình bày thì việc người A gây thương tích cho người B, người B chỉ đi khám bệnh ở bệnh viện chứ chưa làm giám định thương tật, chỉ nói là dưới 11% thì trong trường hợp này Người B vẫn có thể làm đơn tố cáo cơ quan có thẩm quyền phạt hành chính. Căn cứ Khoản 3 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

    “3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    ….

    e) Xâm hại hoặc thuê người khác xâm hại đến sức khỏe của người khác;”

    Ngoài ra Người B có thể yêu cầu người gây thương tích bồi thường thiệt hại cho gia đình mình.Theo Nghị quyết 03/2006/NQ-HĐTP thì việc bồi thường thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm bao gồm:

    1. Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khoẻ và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

    2. Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại;

    3. Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị;

    4. Chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại trong trường hợp sau khi điều trị, người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần có người thường xuyên chăm sóc;

    5. Khoản tiền bù đắp tổn thất về tinh thần do sức khoẻ bị xâm phạm.

    Như vậy, ngoài việc bồi thường tiền viện phí, người A vẫn có thể phải bồi thường các khoản chi phí liên quan như đã nêu ở trên đây.

     
    Báo quản trị |  
  • #502911   23/09/2018

    Muốn xác định rằng hành vi gây thương tích đã làm tổn thương cơ thể bao nhiêu phầm trăm thì phải có thủ tục xác định tỉ lệ thương tật do cơ quan chức năng thực hiện .

    Trước hết nạn nhân cầm phải tố giác, báo tin, yêu cầu khởi kiện tới cơ quan tổ chức có chức năng. Sau đó người yêu cầu giám định phải gửi văn bản yêu cầu giám định kèm theo đối tượng giám định, các tài liệu, đồ vật có liên quan đến cá nhân, tổ chức thực hiện giám định.

    Dựa trên biên bản kết quả xác định tỷ lệ thương tật, nếu đủ các điều kiện BLHS quy định thì sẽ là căn cứ để khởi tố vụ án hình sự, kèm theo là việc xem xét trách nhiệm dân sự. Hoặc có thể dưới 11% nhưng thuộc các trường hợp quy định tại các điểm từ Khoản 1 Điều 134 BLHS 2015…Nếu không đủ điều kiện để khởi tố hình sự vẫn có quyền khởi kiện dân sự đòi bồi thường thiệt hại do xậm phạm về sức khỏe, tính mạng.

     

     
    Báo quản trị |