DanLuat 2015

bồi thường thiệt hại khi súc vật bị cán chết

Chủ đề   RSS   
  • #408990 08/12/2015

    phamanh1993
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2015
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 29 lần


    bồi thường thiệt hại khi súc vật bị cán chết

    Ông Tân là chủ sỡ hữu con bò cái có giá 15 triệu đồng. ngày 02/5/2011 sao khi con bò cái của ông Tân được phối giống với lệ phí 2 triệu đồng , ông Tân dẫn bò về nhà nhưng trên đường về, con bò của ông đã bị xe  vận tải của bà Quyên do anh Vũ điều khiển theo hướng ngược chiều cán chết . Trong trường hợp này ông Tân có lỗi không? Ai sẽ bồi thường thiệt hại cho ông Tân và bồi thường những chi phí nào?

    tất cả chỉ là hình thức, việc chúng ta cần làm chỉ là diễn cho tốt thôi !!!

     
    2106 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #425237   21/05/2016

    Chào bạn!

    Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

    Theo quy định tại Điều 34 Luật giao thông đường bộ năm 2008, quy định về việc  người dẫn dắt xúc vật đi trên đường bộ:

    “1. Người dẫn dắt súc vật đi trên đường bộ phải cho súc vật đi sát mép đường và bảo đảm vệ sinh trên đường; trường hợp cần cho súc vật đi ngang qua đường thì phải quan sát và chỉ được đi qua đường khi có đủ điều kiện an toàn.

    2. Không được dẫn dắt súc vật đi vào phần đường dành cho xe cơ giới.”

    Như vậy, theo quy định trên nếu ông Tân dắt bò đi trên đường đi sát mép đường, đảm bảo vệ sinh, cho bò qua đường an toàn và không dắt bò đi vào phần đường dành cho xe cơ giới thì việc con bò của ông bị xe tải cán chết không có lỗi của ông Tân.

    Việc xác định chủ thể có trách nhiệm bồi thường trong trường hợp này sẽ phụ thuộc vào quan hệ giữa bà Quyên và anh Vũ.

    Theo Điều 622 Bộ luật dân sự 2005 về bồi thường thiệt hại do người làm công, người học nghề gây  ra thì: “Cá nhân, pháp nhân và các chủ thể khác phải bồi thường thiệt hại do người làm công, người học nghề gây ra trong khi thực hiện công việc được giao và có quyền yêu cầu người làm công, người học nghề có lỗi trong việc gây thiệt hại phải hoàn trả một khoản tiền theo quy định của pháp luật.” . Khi đó, nếu anh Vũ là người lái xe thuê cho bà Quyên thì trong trường hợp gây thiệt hại này bà Quên sẽ có trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho ông Tân,

    Mức bồi thường được pháp luật quy định tại Điều 605 BLDS 2005 như sau:

    “Điều 605. Nguyên tắc bồi thường thiệt hại

    1. Thiệt hại phải được bồi thường toàn bộ và kịp thời. Các bên có thể thoả thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật hoặc thực hiện một công việc, phương thức bồi thường một lần hoặc nhiều lần, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    2. Người gây thiệt hại có thể được giảm mức bồi thường, nếu do lỗi vô ý mà gây thiệt hại quá lớn so với khả năng kinh tế trước mắt và lâu dài của mình.

    3. Khi mức bồi thường không còn phù hợp với thực tế thì người bị thiệt hại hoặc người gây thiệt hại có quyền yêu cầu Toà án hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác thay đổi mức bồi thường.”

    Như vậy nếu các bên không thỏa thuận gì với nhau thì phải bồi thường toàn bộ chi phí thực tế bị thiệt hại.

    Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

    CV. Hà Hằng

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |