Bồi thường thiệt hại do vô ý làm mất tài sản của công ty

Chủ đề   RSS   
  • #332731 11/07/2014

    sammu_rai2000

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bồi thường thiệt hại do vô ý làm mất tài sản của công ty

    Chào anh chị!

    Tôi  là nhân viên thiết kế cho 1 công ty cổ phần xây dựng. Tôi được công ty giao cho 1 Laptop và 1 khóa cứng USB của công ty.Tôi đã giữ và làm việc trong 4 năm.

    Tối ngày 23/06/2014, Tôi bị kẻ gian đột nhập vào nhà và trộm hết tài sản nói trên, trị giá gần 60 triệu đồng. Tôi đã trình báo Công An và làm giấy xác nhận gửi cho Công ty tôi đang công tác.

    Tôi xin hỏi trách nhiệm của tôi như thế nào đối với số tài sản nói trên trong trường họp công ty yêu cầu phải mua lại. Tôi phải đền bù bao nhiêu?

    Mong sớm nhận được sự giúp đỡ của quý Anh chị.

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Trân trọng

    Phạm Tuấn Dũng

     
    9846 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #333032   14/07/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Theo quy định về trách nhiệm vật chất em sẽ đền bù cho công ty bằng cách tự nguyện hay bị trừ lương hàng tháng tối đa bị trừ là 30% lương hàng tháng theo luật lao động quy định với mức lương hiện tại em hưởng cho đến khi đền bù xong trị giá tài sản em làm mất của công ty. Tất nhiên em xin công ty xem xét chỉ đền bù giá trị còn lại tài sản bị mất sau khi khấu trừ giá trị sử dụng, ví dụ laptop còn 70% thì chỉ đền 70% giá trị tài sản này. 

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #333301   15/07/2014

    sammu_rai2000
    sammu_rai2000

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn anh nhiều!

    Regards,

    Phạm Tuấn Dũng

     
    Báo quản trị |  
  • #333593   16/07/2014

    PhanLawVietnam01
    PhanLawVietnam01

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2014
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 931
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 35 lần


    sammu_rai2000 viết:

    Chào anh chị!

    Tôi  là nhân viên thiết kế cho 1 công ty cổ phần xây dựng. Tôi được công ty giao cho 1 Laptop và 1 khóa cứng USB của công ty.Tôi đã giữ và làm việc trong 4 năm.

    Tối ngày 23/06/2014, Tôi bị kẻ gian đột nhập vào nhà và trộm hết tài sản nói trên, trị giá gần 60 triệu đồng. Tôi đã trình báo Công An và làm giấy xác nhận gửi cho Công ty tôi đang công tác.

    Tôi xin hỏi trách nhiệm của tôi như thế nào đối với số tài sản nói trên trong trường họp công ty yêu cầu phải mua lại. Tôi phải đền bù bao nhiêu?

    Mong sớm nhận được sự giúp đỡ của quý Anh chị.

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Trân trọng

    Phạm Tuấn Dũng

    Chào bạn Dũng!

    Về vấn đề bạn hòi chúng tôi xin được trao đổi như sau:

    Theo như bạn trình bày thì Laptop và khó cứng USB là do công ty giao cho bạn và bạn đã để mất tài sản đó.

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 130 BLLĐ 2012 " Người lao động làm mất dụng cụ, thiết bị, tài sản của người sử dụng lao động hoặc tài sản khác do người sử dụng lao động giao hoặc tiêu hao vật tư quá định mức cho phép thì phải bồi thường thiệt hại một phần hoặc toàn bộ theo thời giá thị trường; trường hợp có hợp đồng trách nhiệm thì phải bồi thường theo hợp đồng trách nhiệm; trường hợp do thiên tai, hoả hoạn, địch họa, dịch bệnh, thảm họa, sự kiện xảy ra khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép thì không phải bồi thường"

    Như vậy, trong trường hợp bạn gặp phải có thể xẩy ra những trường hợp sau:

    TH1: Giữa bạn và công ty có hợp đồng trách nhiệm=> phải bồi thường theo HĐ trách nhiệm: Khi bàn gia máy tính, USB có biên ban giao nhận hoặc có HĐ trách nhiệm có thỏa thuận về việc xử lý khi làm mất tài sản

    TH2: CHứng minh đây là sự kiện khách quan không thể lường rước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép. Tuy nhiên, việc chứng minh này rất khó cũng có thể nói là k thể, dù bạn đã áp dụng những biện pháp an toàn để bảo vệ tài sản+thông báo công an tìm kiếm...Nhưng rõ ràng, việc làm mất tài sản này là do lỗi của bạn.

    Xác định mức độ bồi thường theo giá thị trường. Tuy nhiên việc bạn đã cống hiến cho công ty 4 năm cũng như đã sử dụng tài sản đó trong 4 năm, hi vọng công ty sẽ không làm khó bạn bằng mức giá bồi thường quá cao.

    Hi vọng công an tìm được tài sản và mọi chuyện sẽ ổn!

     

    Chi nhánh Hà Nội

    Địa chỉ : 70 Ngô Quyền, P.Hàng bài, Q.Hoàn Kiếm, Hà Nội

    Điện Thoại : (+84.4) 39 4343 06 - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    Trụ sở HCM

    Địa chỉ : 169 Nguyễn Văn Thủ, P. Đakao, Q1 TPHCM

    Địa chỉ : (083) 910.4266 (16 dòng) - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    - See more at: http://phan.vn/clients-khach-hang/triet-ly-kinh-doanh/?lang=vi#sthash.GEtPxCsI.dpuf

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ