Bồi thường thiệt hại do tai nạn giao thông!

Chủ đề   RSS   
  • #4873 22/05/2009

    langtuvungmo

    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:13/05/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bồi thường thiệt hại do tai nạn giao thông!

    Tôi cùng bạn thuê taxi đi chơi. Chẳng may bị một xe đi ng­ược chiều mất lái lấn đường đâm vào làm tài xế và 2 ng­ười bị gãy x­ương s­ườn, x­ương chân. Còn tôi bị vỡ lách và rách mặt, phải mổ để cắt bỏ lách.

     

    Tôi đã phải nghỉ làm việc 1 tháng 20 ngày, nay sức khoẻ đã ổn định( chi phí bệnh viện do bảo hiểm xã hội chi trả và tôi nghỉ việc có l­ương ốm) .

     

    Đến nay Cty taxi đã thăm hỏi tôi 1 triệu đồng và bên gây tai nạn thăm hỏi tôi 6 triệu đồng. Vậy tôi xin hỏi: trách nhiệm hình sự của người lái xe gây tai nạn như­ thế nào và người gây ra tai nạn phải trả cho tôi nh­ư thế nào, mức tối đa là bao nhiêu tiền?

     

    Kính mong quý luật sư­ t­ư vấn trả lời giúp .

    Tôi xin chân thành cảm ơn.

     
    13041 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #4874   22/05/2009

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Bồi thường do tai nạn giao thông

    Chào bạn!

    Về trách nhiêm hình sự:Nếu trong quá trình điều tra, cơ quan cảnh sát điều tra cho rằng người lái xe có lỗi trong việc gây tại nạn thì mới tiến hành khởi tố vụ án.Còn nếu không có căn cứ thì không khởi tố thì chuyển sang giải quyết theo thủ tục dân sự.

    Việc bồi thường theo thủ tục dân sự bao gồm các khỏan sau: $0Theo điều 609 BLDS: " Điều 609. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm $0 $01. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm bao gồm:$0 $0a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khoẻ và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;$0 $0b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;$0 $0c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị;

    Nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại.$0 $02. Người xâm phạm sức khoẻ của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu.

    Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá ba mươi tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định."

    Chúc bạn thành công.

    Cần tư vấn chỗ nào chưa rõ bạn cứ hỏi hoặc liên lạc: VPLS LÊ VĂN, 131 THỐNG NHẤT, BÌNH THỌ, THỦ ĐỨC, TP. HCM. ĐT: 38960937$0

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #4881   30/06/2009

    langtuvungmo
    langtuvungmo

    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:13/05/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn luật sư

    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 25/05/2010 09:21:06 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #4882   30/06/2009

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Bồi thường do tại nạn giao thông

    Nếu bạn cần tư vấn cứ đặt câu hỏi, tôi sẽ cố gắng trả lời sớm

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #5081   10/09/2009

    thanhbinh2510
    thanhbinh2510

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bồi thường thiệt hại do tai nạn giao thông!

    Kính gửi luật sư.

    Tôi có người cháu đang ở Hải Phòng có bố bị chết do tai nạn giao thông trên đường đi công tác tại Quảng Ngãi. Nguyên nhân là khi đang lái xe con trên đường thì bố cháu có nghe điện thoại và mất lái, xe lấn sang đường và đâm vào xe moóc đang đi đúng đường (theo kết luận của Công an).

    Tuy nhiên khi cháu tôi vào giải quyết thiì Cơ quan công an yêu cầu phải ký bãi nại cho người lái xe moóc và bồi thường xe moóc bị hư hỏng thì mới cho lấy xe của mình ra. Còn tiền đưa xác từ Quảng ngãi ra Hải Phòng thì gia đình cháu tôi phải chịu hết chi phí. Còn biên bản thì họ không cho phô tô để mang ra Hải Phòng và cũng không cho xem các biên bản ghi lời khai và nhân chứng vậy

    Cơ quan công an đã làm đúng thủ tục chưa? Ngoài ra họ nói không có trách nhiệm gì với cái xe của bố cháu tôi, cháu tôi phải trông coi.Họ nói nếu muốn mang ra Hải Phòng thì phải nộp 30 triệu thì mới được mang xe đi.

    Trong trường hợp cháu tôi muốn làm thủ tục bảo hiểm của xe này thì như thế nào? Cái xe này là tài sản của bố cháu tôi, hiện nay bố cháu đã ly hôn với mẹ cháu và cháu ở với mẹ theo phán quyết của tòa, nhưng cháu là con trai trưởng vậy người vợ mới có quyền lợi gì không(Chiếc xe này là tài sản được chia trước khi bố cháu lấy vợ mới)

    Kính mong luật sư trả lời giúp .
     
    Báo quản trị |  
  • #5082   10/09/2009

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Tai nạn giao thông

    Chào  bạn!

    Việc bạn ký đơn bãi nại cho ngừời lái xe rơmóoc là do sự tự nguyện. Nếu không ký thì cơ quan công an không có quyền buộc ký.Việc bạn muốn đọc hồ sơ hay sao chụp những tài liệu liên quan đến vụ án thì khi cơ quan cảnh sát điều tra khởi tố vụ án thì luật sư có quyền đó.

    Nếu bạn cần làm thủ tục để lãnh tiền bảo hiểm thì bạn liên hệ với Bảo hiểm nơi mà trước đây mua. Như bạn nói thì chiếc xe là tài sản riêng của người bố, khi bố chết thì những người thuộc hàng thừa kế được hưởng di sản do người chết để lại là như nhau (nếu không có di chúc). Như vậy người vợ sau và các con sẽ được hưởng di sản là chiếc xe sau khi trừ đi những khỏan nợ của người chết để lại(nếu có).

    Chúc bạn thành công. LS HOAN

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #44339   12/09/2009

    thanhbinh2510
    thanhbinh2510

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Luật sư rất nhiều.Chúc Luật sư mạnh khỏe và thành công hơn nữa trong sự nghiệp
     
    Báo quản trị |  
  • #44340   12/09/2009

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Tai nạn giao thông

    Chúc bạn giải quyết tốt sự việc trong gia đình.

    LS HOAN

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #57015   20/07/2010

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Bài viết không có nội dung

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com