DanLuat 2015

Bồi thường thiệt hại cho nạn nhân thiệt mạng khi trên đường từ công trường về nhà?

Chủ đề   RSS   
  • #424483 13/05/2016

    duongthimong

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2016
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 473
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 6 lần


    Bồi thường thiệt hại cho nạn nhân thiệt mạng khi trên đường từ công trường về nhà?

    Anh Sơn 30 tuổi là kỹ sư cầu đường, đang đi gần khu vực công trường đường 5D ở Hải Dương, không may bị tai nạn do mắc dây thép gai và thiệt mạng. Nhờ LS tư vấn bồi thường thiệt hại cho anh Sơn. Thời điểm bị tai nạn, anh có vợ và hai con nhỏ :(

     
    1257 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #424493   13/05/2016

    Chào bạn! Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

    Theo trường hợp mà bạn đưa ra, anh A bị tai nạn khi đang đi gần khu vực công trường thì bị tai nạn và thiệt mạng. Theo đó sẽ có 2 trường hợp xảy ra như sau:

    Thứ nhất, tại điều 12 nghị định 45/2015 quy định như sau:

    1. Tai nạn lao động là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động, kể cả trong thời gian nghỉ giải lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, vệ sinh kinh nguyệt, tấm rửa, cho con bú, đi vệ sinh, chuẩn bị và kết thúc công việc tại nơi làm việc.

    2. Tai nạn được coi là tai nạn lao động là tai nạn xảy ra tại địa điểm và thời gian hợp lý khi người lao động đi từ nơi ở đến nơi làm việc, từ nơi làm việc về nơi ở.Thứ nhất, nếu như anh A bị tai nạn trong thời gian làm việc hoặc đang trên đường tới nơi làm việc

    Như vậy, nếu như anh A bị tai nạn khi đang làm việc hoặc đang trên đường đi làm hoặc trên đi làm về thì sẽ được coi là tai nạn lao động. Theo đó, A sẽ được trợ cấp tai nạn lao động, do đây không phải lỗi của người sử dụng lao động. Mức trợ cấp được quy định tại khoản 3 Điều 4 Thông tư 04/2015 của Bộ lao động thương binh và xã hội như sau: “Ít nhất bằng 12 tháng tiền lương đối với người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc chết do tai nạn lao động;”

    Thứ hai, nếu A bị chết hoàn toàn do lỗi của mình và không phải trong quá trình lao động hay trên đường đi làm hoặc đi làm về thì sẽ không được hưởng trợ cấp nào cả.

    Trân trọng!

    Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

    CTV- Trần Thị Thu Thảo

     

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #424500   13/05/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Bổ sung:

    Ngoài chế độ trợ cấp mà bạn Hainguyenlaw đã nêu (chế độ này do đơn vị bạn chi trả), thân nhân anh Sơn còn được hưởng chế độ BHXH (do BHXH chi trả nếu anh Sơn đã đóng BHXH; do đơn vị chi trả nếu đơn vị chưa đóng BHXH cho anh Sơn)

    Bạn tìm hiểu thêm ở Luật BHXH 2014, Chương III, mục 3 ; Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH để biết chi tiết.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-