DanLuat 2015

boi thuong thiet hai

Chủ đề   RSS   
  • #110891 16/06/2011

    lehuyphuong87

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:12/06/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    boi thuong thiet hai

    luật sư cho em hỏi: có phải; "bên vận chuyển phải chịu trách nhiệm bồi thường cho tất cả các hành khách đang trên phương tiện của bên vận chuyển khi có thiệt hại xẩy ra?
     
    2531 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #111251   18/06/2011

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (879)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 425 lần


    lehuyphuong87 viết:
    luật sư cho em hỏi: có phải; "bên vận chuyển phải chịu trách nhiệm bồi thường cho tất cả các hành khách đang trên phương tiện của bên vận chuyển khi có thiệt hại xẩy ra?


    chào bạn lehuyphuong87

    Câu trả lời cho bạn là không phải.

    Căn cứ khoản 2 điều 533 bộ luật dân sự 2005:

    Điều 533. Trách nhiệm bồi thường thiệt hại

    1. Trong trường hợp tính mạng, sức khoẻ và hành lý của hành khách bị thiệt hại thì bên vận chuyển phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

    2. Bên vận chuyển không phải bồi thường thiệt hại về tính mạng, sức khoẻ và hành lý của hành khách nếu thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi của hành khách, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    3. Trong trường hợp hành khách vi phạm điều kiện vận chuyển đã thoả thuận, các quy định của điều lệ vận chuyển mà gây thiệt hại cho bên vận chuyển hoặc người thứ ba thì phải bồi thường.

    Thứ 2 là theo mình thì trường hợp có thiệt hại do sự kiện bất khả kháng xảy ra thì bên vận chuyển cũng không phải bồi thường nếu chứng minh được đó là sự kiện bất khả kháng.
    (mình không phải luật sư trả lời câu hỏi trên kiến thức đã được học trên luật thôi nhé ^^).

    Thân ái!
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-