BỒI THƯỜNG TAI NẠN GIAO THÔNG HAI BÊN THAM GIA ĐỀU CHẾT

Chủ đề   RSS   
  • #253833 08/04/2013

    maichivan

    Female
    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    BỒI THƯỜNG TAI NẠN GIAO THÔNG HAI BÊN THAM GIA ĐỀU CHẾT

     ngày 1/2/2013, hai thanh niên say rượu điều khiển xe máy không làm chủ tốc độ đã lấn đường vào tông vào anh trai em đang điều khiển xe máy đi ngược chiều, gây tai nạn nặng cho anh trai em, điều trị tại bệnh viện 1 tháng 8 ngày thì mất. anh trai em hoàn toàn đúng luật giao thông. đến hôm nay đã tròn 1 tháng ngày anh trai em mất mà gia đình hai thanh niên đó chưa có một lần hỏi thăm hay bồi thường gì cho gia đình em. hỏi trường hợp đó thì như thế nào?

    mong nhận được câu trả lời của luật sư!

    Cập nhật bởi maichivan ngày 08/04/2013 07:58:04 CH sai sót về ngày tháng
     
    3635 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #254012   09/04/2013

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 735 lần


    Bạn trình bày chưa cụ thể như: Sự việc xẩy ra thì cơ quan công an đã vào cuộc xác minh, điều tra để xử lý theo thẩm quyền hay chưa? Hiện đã có kết luận của cơ quan công an về vụ việc chưa, kết luận cụ thể về nguyên nhân, lỗi cụ thể như thế nào? Nếu đúng như bạn trình bày thì bên phía 2 thanh niên gây tai nạn cho em trai bạn phải có nghĩa vụ bồi thường cho gia đình bạn. Cụ thể theo quy định tại Điều 610 bộ luật dân sự 2005. Thiệt hại do tính mạng bị xâm phạm

    1. Thiệt hại do tính mạng bị xâm phạm bao gồm:

    a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, chăm sóc người bị thiệt hại trước khi chết;

    b) Chi phí hợp lý cho việc mai táng;

    c) Tiền cấp dưỡng cho những người mà người bị thiệt hại có nghĩa vụ cấp dưỡng.

    2. Người xâm phạm tính mạng của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần cho những người thân thích thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người bị thiệt hại, nếu không có những người này thì người mà người bị thiệt hại đã trực tiếp nuôi dưỡng, người đã trực tiếp nuôi dưỡng người bị thiệt hại được hưởng khoản tiền này. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá sáu mươi tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định.

    Như vậy nếu sự việc chưa được trình báo với cơ quan công an thì gia đình nên trình báo để điều tra làm rõ trách nhiệm. Các bên có thể thỏa thuận mức độ bồi thường, trường hợp không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án có thẩm quyền giải quyết theo pháp luật.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    maichivan (15/04/2013)
  • #255326   15/04/2013

    maichivan
    maichivan

    Female
    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    từ khi bị tai nạn đến nay thì công an huyện có gọi gia đình em lên làm việc 2 lần. lần đầu là khi anh trai em đang điều trị ở trong sài gòn, lần thứ hai là sau khi anh trai đã mất. lần đầu tiên thì chỉ gọi ba em lên và hỏi có chúng kiến vụ việc không thôi, ba không chứng kiến nên bên công a không nói gì, chỉ nói là chờ anh trai xuất viện sẽ mời lên làm việc. và hỏi gia đình có yêu cầu gì, ba nói ai sai thì bồi thường theo đúng luật định. nhưng phía công chỉ bảo là xác định ai đúng ai sai thôi, nhà người gây tai nạn nghèo lắm. lần thứ hai là gọi ba và anh trai khác của em lên ký giấy nhận xe về, và nhà em đã bán phế liệu xe đó. còn nghuyên nhân gây tai nạn hay những điều cụ thể về tai nạn không thấy công an nhắc đến.

    vậy luật sư có thể cho em rõ hơn về vụ việc của anh trai em không?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869