DanLuat 2015

BỒI THƯỜNG KINH PHÍ ĐÀO TẠO CƠ QUAN NHÀ NƯỚC

Chủ đề   RSS   
  • #406926 17/11/2015

    Thanhthanhdo

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    BỒI THƯỜNG KINH PHÍ ĐÀO TẠO CƠ QUAN NHÀ NƯỚC

    Chào luật sư, 

    Tôi muốn nhờ luật sư tư vấn giúp tôi về việc bồi thường kinh phí đào tạo cho cơ quan tuyển dụng Nhà nước.

    Tôi làm việc tại cơ quan nhà nước từ năm 2011, sau 1 năm thử việc tôi được kí hợp đồng lao động không thời hạn. Ngay sau đó tôi được cơ quan cử đi học 2 năm, nhưng vì một số lý do, tôi không đạt yêu cầu khóa học và không lấy được bằng. Hiện tôi đã về cơ quan tiếp tục công tác được gần 1 năm và tôi muốn nghỉ việc. Vậy tôi muốn hỏi luật sư:

    1. Nếu tôi xin nghỉ việc thì tôi có phải bồi thường hay phải bồi thường kinh phí đào tạo cho cơ quan là bao nhiêu?

    2. Việc tôi không hoàn thành yêu cầu khóa học có ảnh hưởng như thế nào đến thủ tục và mức bồi thường khi xin nghỉ việc?

    Tôi xin cảm ơn.

     
    1712 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #448112   26/02/2017

    Chào bạn! Dựa vào những thông tin mà bạn đã cung cấp tôi có một vài góp ý như sau:

               Thứ nhất, vì bạn làm việc trong cơ quan nhà nước và ký hợp đồng lao động không thời hạn nên bạn là viên chức của của cơ quan nhà nước. Việc được cử đi đào tạo bồi dưỡng của bạn do Luật viên chức 2010 điều chỉnh. Viên chức phải đền bù chi phí trong những trường hợp được quy định tại khoản 3 điều 35 Luật viên chức như sau:

    Điều 35. Trách nhiệm và quyền lợi của viên chức trong đào tạo, bồi dưỡng

    3. Viên chức được đơn vị sự nghiệp công lập cử đi đào tạo nếu đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc hoặc tự ý bỏ việc phải đền bù chi phí đào tạo theo quy định của Chính phủ.

    Hơn nữa vì bạn không hoàn thành khóa học nên bạn bắt buộc phải đề bù chi phí đào tạo theo quy định tại điều 36 Nghị định 29/2012/NĐ-CP

    Điều 36. Đào tạo và đền bù chi phí đào tạo

    4. Viên chức được cử đi đào tạo ở trong nước và ngoài nước phải đền bù chi phí đào tạo trong các trường hợp sau:

    a) Trong thời gian được cử đi đào tạo, viên chức tự ý bỏ học hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc;

    b) Viên chức hoàn thành khóa học nhưng không được cơ sở đào tạo cấp văn bằng tốt nghiệp, chứng nhận kết quả học tập;

    c) Viên chức đã hoàn thành và được cấp bằng tốt nghiệp khóa học từ trình độ trung cấp trở lên nhưng chưa phục vụ đủ thời gian theo cam kết quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này.

             Trường hợp của bạn thuộc điểm b khoản 4 nên cách tính chi phí đền bù và quy trình, thủ tục đền bù chi phí đào tạo sẽ được hướng dẫn tại Thông tư 15/2012/TT-BNV. Vậy vì khi không hoàn thành yêu cầu khóa học thì bạn phải đền bù.

             Thứ hai, về chi phí đền bù được quy định tại điều 17 và 18 của thông tư 15/2012/TT-BNV như sau:

    Điều 17. Chi phí và cách tính đền bù chi phí đào tạo

    1. Chi phí đền bù bao gồm học phí và tất cả các khoản chi khác phục vụ cho khóa học, không tính lương và các khoản phụ cấp nếu có.

    2. Cách tính chi phí đền bù:

    a) Đối với trường hợp quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 36 Nghị định 29/2012/NĐ-CP, viên chức phải đền bù 100% chi phí đào tạo;

    b) Đối với trưng hợp quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều 36 Nghị định 29/2012/NĐ-CP, viên chức phải đền bù 50% chi phí của khóa học;

    c) Đối vi các trường hp quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều 36 Nghị định 29/2012/NĐ-CP, chi phí đền bù được tính theo công thức sau:

    S = (F / T1) x (T1 - T2)

    Trong đó:

    - S là chi phí đền bù;

    F là tổng chi phí của khóa học;

    Tlà thời gian yêu cầu phải phục vụ sau khi đã hoàn thành khóa học (hoặc các khóa học) được tính bằng số tháng làm tròn;

    T2 là thời gian đã phục vụ sau đào tạo được tính bằng số tháng làm tròn.

    15/2012/TT-BNV

             Về quy trình của việc trả tiền đền bù được quy định tại điều 18 thông tư này như sau:

    Điều 18. Quyết định trả và thu hồi tiền đền bù chi phí đào tạo

    1. Người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập quyết định và chịu trách nhiệm về quyết định của mình đối với mức đền bù chi phí đào tạo của viên chức theo quy định.

    2. Thu hồi tiền đền bù chi phí đào tạo

    a) Chậm nhất trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định về việc đn bù chi phí đào tạo của người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập, viên chức phải đền bù chi phí đào tạo có trách nhiệm nộp trả đầy đủ khoản tiền phải đền bù cho đơn vị sự nghiệp công lập.

    b) Số tiền đền bù chi phí đào tạo của viên chức phải được đơn vị sự nghiệp công lập thu nộp vào tài khoản của đơn vị tại Kho bạc nhà nước và theo i, quản lý, sử dụng theo đúng quy định của pháp luật.

    c) Trường hợp viên chức phải đền bù chi phí đào tạo không thực hiện trách nhiệm đền bù thì cơ quan, đơn vị ban hành quyết định đền bù không giải quyết các chế độ, chính sách và có quyền khởi kiện theo quy định pháp luật

                Hiện nay do thông tin bạn cung cấp còn hạn chế để có được câu trả lời chính xác hơn bạn nên liên hệ trực tiếp với chúng tôi để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án tốt nhất.

     

                                                                 Chuyên viên tư vấn Nguyễn Thu Hồng

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-