bồi thường hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #354580 06/11/2014

    bồi thường hợp đồng

    cho em hoi khi 1 bên đề nghị hủy hợp đồng bên đề nghị đó được tòa chấp nhận cho hủy hợp đồng và phải bồi thường hợp đồng cho bên kia. vậy bên kia có thể yêu cầu tòa án bắt bên hủy bồi thường về tinh thần . ví dụ về việc mua bán căn hộ. ng hủy là bên bán. trong thời gian còn bảo hành mà căn hộ không đạt yêu cầu . nước bồn cầu hay trào ngược ảnh hưởng tới ng mua vay có được bthuong về tinh thần không ?xin cam on moi ng .
     
    4747 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #354628   06/11/2014

    Ls.Phu
    Ls.Phu
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2010
    Tổng số bài viết (167)
    Số điểm: 1073
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 23 lần


    Chào bạn

    Trong một vụ kiện tại tòa án, bên nguyên đơn khởi kiện bị dơn yêu cầu bồi thường thiệt hại, thì bên bị đơn cũng có quyền phản tố yêu cầu bên nguyên đơn phải có trách nhiệm/ nghĩa vụ về việc bồi thường cho mình hoặc các vấn đề khác.

    Tuy nhiên yêu cần phản tố đó có được tòa án chấp nhận hay không lại là vấn đề khác.

    TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ 1900 6236

    Website: www.phuluatsu.com

    Hãng luật PHÚ & Luật sư

    Mobile: 0922 822 466

    Add:40 Lê Vĩnh Hòa, Q. Tân Phú, HCM

    Office: A15-1B Cao ốc MBBabylon, 683 Âu Cơ, Quận Tân Phú, TpHCM

    Email: phu.lawyers@gmail.com

    ----------------------------------------------------

    TƯ VẤN THU HỒI NỢ "XẤU", TƯ VẤN ĐÒI NỢ

    www.tuvanthuno.com

    www.tuvandoino.com

    www.dichvuthuno.com.vn

    ----------------------------------------------------

    Sàn mua bán dự án - mua bán doanh nghiệp trực tuyến

    www.DuAnOnline.com

    ----------------------------------------------------

    LUẬT SƯ DÂN SỰ: www.luatsudansu.net

    LUẬT SƯ HÌNH SỰ: www.luatsuhinhsu.net

    LUẬT SƯ ĐẤT ĐAI: www.luatsudatdai.com

    TƯ VẤN GIẤY PHÉP: www.tuvangiayphep.net

    ----------------------------------------------------

    DANH BẠ LUẬT SƯ VIỆT NAM: www.danhbaluatsu.net

     
    Báo quản trị |  
  • #359803   30/11/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    1. Quy định của pháp luật liên quan đến bồi thường thiệt hại về tinh thần.

    Điều 307 Bộ Luật Dân sự quy định: Người gây thiệt hại về tinh thần cho người khác do xâm phạm đến tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín của người đó thì ngoài việc chấm dứt hành vi vi phạm, xin lỗi, cải chính công khai còn phải bồi thường một khoản tiền để bù đắp tổn thất về tinh thần cho người bị thiệt hại.

    Như vậy, được hiểu bồi thường thiệt hại về tinh thần chỉ phát sinh khi có hành vi xâm phạm đến tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác.

    2. Như bạn trình bày cho thấy, quan hệ hai bên là quan hệ hợp đồng (dân sự hoặc thương mại) liên quan đến việc mua căn hộ, do vậy, nếu chỉ đơn thuần là tranh chấp hợp đồng thì không phát sinh nghĩa vụ bồi thường thỏa thuận về tinh thần. Hai bên đối chiếu quy định của pháp luật, đối chiếu quy định của hợp đồng và các văn bản liên quan đến hợp đồng để xác định trách nhiệm bồi thường thỏa thuận về tài sản do bên có lỗi (vi phạm hợp đồng) gây ra cho bên kia mà thôi.

    Về nguyên tắc, bồi thường thiệt hại theo hợp đồng chỉ phát sinh khi bên yêu cầu chứng minh được thiệt hại là có thật và có mối quan hệ nhân quả giữa thiệt hại và hành vi vi phạm hợp đồng.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn sức khỏe, thành công.

    Trân trọng./. 

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net