bồi thường, hỗ trợ đối với đất nhận chuyển nhượng QSD đất

Chủ đề   RSS   
  • #395213 05/08/2015

    vanthang442

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:03/03/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    bồi thường, hỗ trợ đối với đất nhận chuyển nhượng QSD đất

    Chào các bạn!

    cho mình xin hỏi trường hợp sau có được bồi thường, hỗ trợ không nha:

    Hộ ông Ba được giao 7000m2 đất nông nghiệp tại xã A (nơi ông cư trú). Năm 2003, hộ ông nhận chuyển nhượng 500m2 đất LUC tại xã B của bà Mai (có hợp đồng chuyển nhượng và chứng thực của UBND xã B, có GCN QSDĐ). Đến năm 2015 UBND huyện có thông báo chủ trương thu hồi đất. Phần đất mà ông B nhận chuyển nhượng bị thu hồi hết. Vậy cho mình hỏi: Phần đất mà ông Ba nhận chuyển nhượng từ bà Mai có được bồi thường và hỗ trợ không?

     
    5115 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #395226   05/08/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    Chào bạn.

    Theo luật đất đai 2013:

    Điều 188. Điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất

    3. Việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính.

    Do chỉ có ký HĐ chuyển nhượng và chứng thực nhưng chưa đăng ký vào sổ địa chính (ghi nhận vào giấy chứng nhận) nên thửa đất vẫn thuộc về bà Mai; Bà Mai là người được nhận bồi thường và hổ trợ (nếu có).

    Trường hợp có tranh chấp thì sẽ giữ số tiền bồi thường hổ trợ lại cho đến khi có bản án của toà án giải quyết.

     

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 05/08/2015 02:24:29 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    vanthang442 (05/08/2015)
  • #395241   05/08/2015

    vanthang442
    vanthang442

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:03/03/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    cám ơn bạn đã tư vấn. Nhưng trọng tâm mình muốn hỏi là có được bồi thường, hỗ trợ về đất không? (Điều kiện là ông Ba đủ giấy tờ chuyển nhượng) Nếu có thì căn cứ ở đâu? Theo luật đất đai 2013 bạn nha.

     
    Báo quản trị |  
  • #395248   05/08/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    Chào bạn.

    Như tôi đã trao đổi cùng bạn thì chỉ bồi thường, hổ trợ cho bà Mai căn cứ vào hồ sơ địa chính đang lưu giữ.

     
    Báo quản trị |  
  • #395667   08/08/2015

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 131 lần


    Theo quy định ông Ba hoàn toàn đủ điều kiện để được bồi thường đất và hỗ trợ vì:

    1/ Điều kiện để được bồi thường quy định tại khoản 1, Điều 75 của luật đất đai mới: ông Ba đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Quy định về bồi thường đất nông nghiệp tại Điều 16 Nghị định 69/2009/NĐ-CP

    2/ Về việc được nhận hỗ trợ: Các hỗ trợ bạn tham khảo tại Điều 17 Nghị định 69/2009/NĐ-CP

    Còn việc đăng ký vào sổ địa chính là việc UBND phường xã cập nhật quản lý tại địa phương. Bạn hungmaiusa tư vấn như vậy là quá máy móc chưa hợp lý.

    Trân trọng!

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |  
  • #395684   08/08/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    lythuyettinhbenvung viết:

    Theo quy định ông Ba hoàn toàn đủ điều kiện để được bồi thường đất và hỗ trợ vì:

    1/ Điều kiện để được bồi thường quy định tại khoản 1, Điều 75 của luật đất đai mới: ông Ba đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Quy định về bồi thường đất nông nghiệp tại Điều 16 Nghị định 69/2009/NĐ-CP

    2/ Về việc được nhận hỗ trợ: Các hỗ trợ bạn tham khảo tại Điều 17 Nghị định 69/2009/NĐ-CP

    Còn việc đăng ký vào sổ địa chính là việc UBND phường xã cập nhật quản lý tại địa phương. Bạn hungmaiusa tư vấn như vậy là quá máy móc chưa hợp lý.

    Trân trọng!

    Căn cứ vào đâu bạn nhận định: ông Ba đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ?

     
    Báo quản trị |  
  • #395736   10/08/2015

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 131 lần


    Thì mình theo vanthang442 trình bày mà:

    Hộ ông Ba được giao 7000m2 đất nông nghiệp tại xã A (nơi ông cư trú). Năm 2003, hộ ông nhận chuyển nhượng 500m2 đất LUC tại xã B của bà Mai (có hợp đồng chuyển nhượng và chứng thực của UBND xã B, có GCN QSDĐ)

    Mà nếu nội dung này nói về GCN cấp cho bà Mai thì ông B chỉ còn làm thủ tục sang tên đăng bộ là được.

    Trân trọng!

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |  
  • #395740   10/08/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    lythuyettinhbenvung viết:

    Thì mình theo vanthang442 trình bày mà:

    Hộ ông Ba được giao 7000m2 đất nông nghiệp tại xã A (nơi ông cư trú). Năm 2003, hộ ông nhận chuyển nhượng 500m2 đất LUC tại xã B của bà Mai (có hợp đồng chuyển nhượng và chứng thực của UBND xã B, có GCN QSDĐ)

    Mà nếu nội dung này nói về GCN cấp cho bà Mai thì ông B chỉ còn làm thủ tục sang tên đăng bộ là được.

    Trân trọng!

    Có giấy chứng nhận ở đây phải hiểu là GCN mang tên bà Mai vì nếu GCN mang tên ông Ba thì các chi tiết khác như: có hợp đồng chuyển nhượng và chứng thực của UBND xã B là thừa. Đồng thời, không có lý do gì mà ông Ba không được đền bù,

    Hiện nay đã có quyết định thu hồi thì "đăng bộ" làm sao được?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #395747   10/08/2015

    suponge
    suponge
    Top 200
    Male
    Lớp 3

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2015
    Tổng số bài viết (418)
    Số điểm: 4213
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 106 lần


    Vấn đề cốt lõi à : Ông Ba bà Mai có đăng ký tại sổ địa chính để xác định lại chủ sở hữu không. Sổ địa chính ghi ai thì người đó được bồi thường

     
    Báo quản trị |  
  • #395807   10/08/2015

    vanthang442
    vanthang442

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:03/03/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    cảm ơn các bạn đã tư vấn!

    Ở đây mình đặt trường hợp là ông Ba đã chuyển nhượng thành công và đã có GCN rồi. Nội dung chính mình cần hỏi là phần đất nhận chuyển nhượng khi mà ông Ba đã được giao đất có được bồi thường, hỗ trợ không? Căn cứ điều nào khoản nào của Luật Đất đai 2013, NĐ 43, 47, thông tư 37.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #395810   10/08/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    vanthang442 viết:

     Căn cứ điều nào khoản nào của Luật Đất đai 2013, NĐ 43, 47, thông tư 37.

    Trân trọng!

    Cứ đọc trong đó sẽ có câu trả lời.

     
    Báo quản trị |