DanLuat 2015

Bồi thường gpmb làm đường giao thông

Chủ đề   RSS   
  • #439157 19/10/2016

    tuanh.kttv

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:03/06/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Bồi thường gpmb làm đường giao thông

    Kính gửi luật sư. Gia đình đôi có khu đất ở 111m2. 4.5m mặt tiền. Hiện tại huyện đang giải phóng làm mở rộng đường giao thông. Cắm cọc giải phóng qua bán bình 4m chiều sâu vào đến1m hè nhà kiên cố 2 tầng. Theo quyết định tỉnh thanh hóa thì không được bồi thường cả nhà vì chưa vào phần tường lô cốt mới ở hè. Tôi hỏi luật sư vậy có đúng không? Nếu sai thì họ phải bồi thường thế nào. Vì nhà mà cắt hết phần trước nhà là cái hè thì còn gì là cái nhà nữa. Với lại bên thi công đường làm nhà dung lắc rạn nứt nhà họ có phải bồi thường không?
     
    2539 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439169   19/10/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 342 lần
    Lawyer

    Về vấn bạn hỏi tôi tư vấn như sau:
    Căn cứ Điều 89 Luật đất đai 2013 thì bồi thường thiệt hại về nhà, công trình xây dựng trên đất khi Nhà nước thu hồi đất quy định:
    1. Đối với nhà ở, công trình phục vụ sinh hoạt gắn liền với đất của hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài khi Nhà nước thu hồi đất phải tháo dỡ toàn bộ hoặc một phần mà phần còn lại không bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật theo quy định của pháp luật thì chủ sở hữu nhà ở, công trình đó được bồi thường bằng giá trị xây dựng mới của nhà ở, công trình có tiêu chuẩn kỹ thuật tương đương.
    Trường hợp phần còn lại của nhà ở, công trình vẫn bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật theo quy định của pháp luật thì bồi thường theo thiệt hại thực tế.
    2. Đối với nhà, công trình xây dựng khác gắn liền với đất không thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, khi Nhà nước thu hồi đất mà bị tháo dỡ toàn bộ hoặc một phần mà phần còn lại không bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật theo quy định của pháp luật thì được bồi thường thiệt hại theo quy định của Chính phủ.
    3. Đối với công trình hạ tầng kỹ thuật, hạ tầng xã hội gắn liền với đất đang sử dụng không thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này thì mức bồi thường tính bằng giá trị xây dựng mới của công trình có tiêu chuẩn kỹ thuật tương đương theo quy định của pháp luật chuyên ngành.
    Trong trường hợp như bạn mô tả thì diện tích bị thu hồi vào đến 1m hè nhà kiên cố 2 tầng mà nhà vẫn bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật, trường hợp của bạn là phần còn lại của nhà ở, công trình vẫn bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật theo quy định của pháp luật thì bồi thường theo thiệt hại thực tế. Do đó, cả gian nhà bạn vẫn tồn tại và tiếp tục sử dụng thì chỉ được bồi thường phần giá trị công trình bị phá dỡ và bồi thường chi phí để sửa chữa, hoàn thiện lại phần còn lại  theo quy định của pháp luật. 
    Trong trường hợpbên thi công đường làm nhà dung lắc rạn nứt nhà thì họ phải bồi thường nếu bạn chứng minh được lỗi đó do bên thi công gây ra.
    Trên đây là ý kiến tư vấn của tôi về câu hỏi của bạn. Trường hợp có điều gì chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong tư vấn chưa hiểu hết vấn đề thì bạn hãy liên hệ trực tiếp với tôi
     
    Cập nhật bởi toanvv ngày 19/10/2016 09:17:03 CH

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    tuanh.kttv (27/06/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-