DanLuat 2015

Bồi thướng đất khi có hành lang lưới điện 110KV đi ngang

Chủ đề   RSS   
  • #414370 24/01/2016

    Bồi thướng đất khi có hành lang lưới điện 110KV đi ngang

    Nhà e ở tren địa bàn huyện đoan hung tỉnh phú thọ.hiện nay có đường điện 110kv keo qua manh vườn nhà chiều dai khoảng 40m .chua tinh hanh lang lưới điện .xin luật su tu vấn cho e biết Liêu nhà e có được đen bù khong .và đuoc đền bù nhu thế nào

     
    4281 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #414546   26/01/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8921)
    Số điểm: 50069
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2450 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Do tình hình phát triển của kinh tế, nhu cầu sử dụng điện gia tăng và  tình hình quy hoạch lưới điện chưa đồng bộ, đầy đủ và kịp thời nên có rất nhiều trường hợp công trình đây trên không buộc phải đi ngang qua đất và công trình xây dựng của dân. Tuy nhiên, tùy theo từng cấp độ của công trình điện khác nhau mà quy định về hành lang an toàn lưới điện phải khác nhau. Đối với lưới điện cao áp từ 500kv trở lên thì tuyết đối không cho tồn tại tình trạng xây dụng và sản xuất bên dưới vì rất nguy hiểm ngoại trừ những công trình chuyên dụng phục vụ ngàng điện. Đối với những công trình điện cấp độ thấp hơn thì vẫn phải chấp nhận cho phép tồn tại hiện trạng sử dụng vườn, rẫy và công trình xây dụng của nhân dân chứ làm sao mà đền bù hết được. Vì thế, nếu muốn biết có được tiếp tục sản xuất và tồn tại hay được đền bù thì bạn phải liên hệ chính quyền và tổ chức kinh doanh điện địa phương để biết thông tin chi tiết vấn đề bạn thắc mắc nhé.

    Thân chào

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #419438   23/03/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3419
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 109 lần


    Chào bạn, căn cứ vào thông tin bạn cung cấp phòng tranh tụng công ty Luật LTD Kingdom xin được tư vấn như sau:
    Về điều kiện được bồi thường khi nhà nước thu hồi đất để phát triển kinh tế - xã hội quy định tại Điều 75 Luật đất đai 2013 như sau:
    Điều 75. Điều kiện được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng
    1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận) hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 77 của Luật này; người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam mà có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.
    …”.
    Nếu gia đình bạn bị thu hồi đất và đủ điều kiện theo quy định của pháp luật thì sẽ được bồi thường. Việc bồi thường được thực hiện bằng việc giao đất có cùng mục đích sử dụng với loại đất thu hồi, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền theo giá đất cụ thể của loại đất thu hồi do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định tại thời điểm quyết định thu hồi đất.
    Ngoài ra, trong trường hợp bị thu hồi đất gia đình bạn có thể được hỗ trợ theo quy định tại Điều 83 Luật đất đai 2013 như sau:
    “Điều 83. Hỗ trợ khi Nhà nước thu hồi đất
    1. Nguyên tắc hỗ trợ khi Nhà nước thu hồi đất:
    a) Người sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất ngoài việc được bồi thường theo quy định của Luật này còn được Nhà nước xem xét hỗ trợ;
    b) Việc hỗ trợ phải bảo đảm khách quan, công bằng, kịp thời, công khai và đúng quy định của pháp luật.
    2. Các khoản hỗ trợ khi Nhà nước thu hồi đất bao gồm:
    a) Hỗ trợ ổn định đời sống và sản xuất;
    b) Hỗ trợ đào tạo, chuyển đổi nghề và tìm kiếm việc làm đối với trường hợp thu hồi đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp; thu hồi đất ở kết hợp kinh doanh dịch vụ của hộ gia đình, cá nhân mà phải di chuyển chỗ ở;
    c) Hỗ trợ tái định cư đối với trường hợp thu hồi đất ở của hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài mà phải di chuyển chỗ ở;
    d) Hỗ trợ khác.
    3. Chính phủ quy định chi tiết Điều này.”
    Nếu gia đình bạn có công trình xây dựng hoặc cây trồng trên đất thì cũng được bồi thường.
    Nếu bạn còn thắc mắc về vấn đề này vui lòng liên hệ: Mr. Tùng - 01638 297 319
     

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-