Bồi thường đất đai trên diện quy hoạch

Chủ đề   RSS   
  • #74752 22/12/2010

    trungtinh2709

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/12/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bồi thường đất đai trên diện quy hoạch

    Em có vấn đề này mong được sự tư vấn của các Luât sư.

    Gia đình  nằm trên đoạn ống dẩn khí lô B,không biết gỏ thời gian thi công công trình,và gia đình em trồng một số cây,xây dựng nhà trên khu đất đó.

    Trong khi đó về phía chính quyền địa phương thi không đề cặp gì đến vấn đề đó hoạt không có văn bản ngăn cắm xây cắt.Vậy khi công trình thi công thì gia đình có được bồi thường theo quy định của nhà nước không ?

    Chân thành cảm ơn.
     
    4494 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #76632   02/01/2011

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1808)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 801 lần


    Chào bạn, Điều 43 luật đất đai 2003 quy định:

    2. Khi Nhà nước thu hồi đất, người bị thu hồi đất không được bồi thường về tài sản gắn liền với đất trong các trường hợp sau đây:

    #ff0000; font-size: 10pt;">a) Tài sản gắn liền với đất được tạo ra tại khu vực đất bị thu hồi sau khi quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được công bố mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép;

    b) Tài sản gắn liền với đất được tạo ra trước khi có quyết định thu hồi đất mà trái với mục đích sử dụng đất đã được xác định trong quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất tại thời điểm xây dựng công trình đó;

    c) Đất bị thu hồi thuộc các trường hợp quy định tại các khoản 4, 6, 7 và 10 Điều 38 của Luật này.

    Do đó, nếu cây cối bạn trồng sau khi quyết định quy hoạch công trình trên được công bố thì bạn không được bồi thường.

     

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |