DanLuat 2015

Bồi thường chuyển công tác của công chức, viên chức?

Chủ đề   RSS   
  • #260338 10/05/2013

    tulinhbinhduong

    Female
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bồi thường chuyển công tác của công chức, viên chức?

    Xin hỏi về bồi thường chi phí đào tạo:

    Tôi là công chức, được cử đi học cao học ở nước ngoài về và có cam kết phục vụ lâu dài cho cơ quan. Tuy nhiên, do hoàn cảnh gia đình tôi không thể tiếp tục công tác. Xin tư vấn giúp là tôi phải bồi thường như thế nào, vì nguồn kinh phí tài trợ cho tôi đi học một phần từ ngân sách tỉnh, một phần từ nguồn của Đại sứ quán. Xin cảm ơn.

     

     
    2072 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #260886   13/05/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào bạn!

    Nếu bạn là Công chức, mức bồi thường căn cứ theo TT 03/2011/TT-BNV:

    Cụ thể:

    Điều 26. Chi phí đền bù và cách tính chi phí đền bù

    1. Chi phí đền bù bao gồm học phí và tất cả các khoản chi khác phục vụ cho khóa học.

    2. Cách tính chi phí đền bù:

    a) Đối với trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 25 Thông tư này, công chức phải đền bù 100% chi phí mà cơ sở đào tạo, bồi dưỡng và cơ quan đã chi trả;

    b) Đối với các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 25 Thông tư này, công chức phải đền bù 50% chi phí của khóa học;

    c) Đối với các trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 25 Thông tư này, chi phí đền bù được tính theo công chức sau:

    S =

    F

    x (T1 – T2)

    T1

     

    Trong đó:

    - S là chi phí đền bù;

    - F là tổng chi phí của khóa học;

    - T1 là thời gian yêu cầu phải phục vụ sau khi đã hoàn thành khóa học (hoặc các khóa học) được tính bằng số tháng làm tròn;

    - T2 là thời gian đã phục vụ sau đào tạo được tính bằng số tháng làm tròn.

    Ví dụ: Anh A được cơ quan cử đi đào tạo thạc sỹ 3 năm (= 36 tháng), chi phí hết 30 triệu đồng. Sau khi tốt nghiệp, anh A phục vụ cho cơ quan được 3 năm (= 36 tháng). Sau đó, anh A tự ý bỏ việc. Chi phí đào tạo mà anh A phải đền bù là:

    S =

    30.000.000đ

    x (108 tháng – 36 tháng) = 20.000.000 đồng

    108 tháng

     

    Trường hợp anh A sau khi hoàn thành khóa đào tạo mà thôi việc ngay hoặc đang học mà tự ý thôi việc thì anh A phải đền bù toàn bộ chi phí đào tạo là 30 triệu đồng.

    Điều 27. Điều kiện được tính giảm chi phí đền bù

    Việc tính giảm chi phí đền bù chỉ áp dụng cho các trường hợp công chức được cử đi đào tạo từ trình độ trung cấp trở lên:

    1. Mỗi năm công tác của công chức (không tính thời gian tập sự và thời gian công tác sau khi được đào tạo, bồi dưỡng) được giảm 1% chi phí đền bù.

    2. Công chức đạt danh hiệu từ Chiến sĩ thi đua cơ sở trở lên trong vòng 5 năm trở lại thì được tính giảm 1% chi phí đền bù cho mỗi danh hiệu.

    Nếu bạn là Viên chức, bạn xem tại đây.

    Chúc bạn may mắn!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-