DanLuat 2015

Bồi thường chi phí đào tạo vên chức sau khi chấm dứt hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #432211 30/07/2016

    nhuyct2011

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:30/07/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bồi thường chi phí đào tạo vên chức sau khi chấm dứt hợp đồng lao động

    Mọi người ơi cho mình hỏi bồi thường chi phí đào tạo sau nghỉ việc của viên chức thì thời gian nghỉ hậu sản có bị trừ vào thời gian phục vụ không ạ? Và nếu mình học 2 năm thì thời gian mình phục vụ bao lâu ạ? Cám ơn đã đọc tin

     
    1839 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #433550   15/08/2016

    Chào bạn, với câu hỏi của bạn, tôi xin được tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 35 Luật viên chức có quy định về trách nhiệm và quyền lợi của viên chức trong đào tạo, bồi dưỡng như sau:"Viên chức được đơn vị sự nghiệp công lập cử đi đào tạo nếu đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc hoặc tự ý bỏ việc phải đền bù chi phí đào tạo theo quy định của Chính phủ".

    Thời gian làm việc sau khi được đi đào tạo được quy định tại khoản 2 điều 36 nghị định 29/2012/NĐ-CP. Theo đó nếu không có thỏa thuận khác thì phải làm việc ít nhất gấp 02 lần thời gian đào tạo. Trong trường hợp của bạn đi học 2 năm nên ít nhất phải làm việc trong vòng 4 năm, trong đó bao gồm cả thời gian thai sản.

    CTV.Thu Thảo

    Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

     

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-